Nghiệp vụ hàng xuất khẩu- kém chất lượng- hủy đơn hàng- bồi thường đơn hàng.

• Thread starter nguyenle@
  • Ngày gửi
nguyenle@

nguyenle@

Sơ cấp
19/9/18
6
0
1
37
Dạ, em chào anh chị trong Diễn đàn Web ketoan.
em có 1 nghiệp vụ này mong được các anh chị đã gặp phải chỉ giáo giúp em với ạ.
Bên em có nhận 1 hợp đồng vải may mặc xuất khẩu cho cty ở Hàn Quốc, tổng hợp đồng trị giá 72.539,16$. bên cty em đã thực hiện giao hàng từng lần được 50.35% hợp đồng ( từ tháng 01 đến 06 năm 2018) , nhưng do hàng không đạt chất lượng yêu cầu, phía khách hàng hủy hợp đồng và đòi bồi thường cho số lượng còn lại chưa giao là 34.128,90$, và số tiền bồi thường này sẽ được cấn trừ với nợ phải thu của các đơn hàng trước đó. Phía công ty em Sếp đã đồng ý với khách hàng về việc bồi thường này bằng văn bản.
Mong các anh chị cho em cách hạch toán kế toán và xử lý về thuế kèm theo với ạ. Hiện cty em đã hoàn thuế GTGT tới tháng 4 năm 2018 rồi ạ.
Em cám ơn các anh chị nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Tiền bồi thường thì hạch toán giảm công nợ, tăng CP bán hàng;

nguyenle@

nguyenle@

Sơ cấp
19/9/18
6
0
1
37
Tiền bồi thường thì hạch toán giảm công nợ, tăng CP bán hàng;
Dạ, như vậy không liên quan gì đến việc điều chỉnh giảm doanh thu hay hoàn trả lại tiền thuế GTGT đã hoàn của hàng xuất khẩu kỳ trước ạ?
em phân vân do hàng không đạt chất lượng dẫn tới khách hủy đơn hàng và đòi bồi thường, thì khoản bồi thường này có phải là 1 khoản giảm giá do hàng kém chất lượng.

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Theo mình thì như sau:
1. Về hoàn thuế: Bạn chỉ ghi nhận doanh thu theo lượng hàng đã giao, hoàn thuế cũng mới chỉ thực hiện theo lượng hàng đã giao, phần chưa thanh toán ghi rõ vào thanh lý là đối trừ công nợ (cũng được tính là thanh toán khoogn dùng tiền mặt), do vậy số liệu hoàn thuế không có gì thay đổi
2. Về bồi thường hợp đồng: bạn làm thanh lý hợp đồng, ghi rõ lý do bồi thường, hình thức bồi thường là bù trừ công nợ, có biên bản bù trừ công nợ. Ngoài ra bạn nên thu thập các bằng chứng về hàng không đạt chất lượng để lưu hồ sơ sau này quyết toán thuế cán bộ thuế sẽ hỏi.
Về hạch toán chi phí bồi thường hợp đồng bạn hạch toán tài khoản 811

nguyenle@

nguyenle@

Sơ cấp
19/9/18
6
0
1
37
Theo mình thì như sau:
1. Về hoàn thuế: Bạn chỉ ghi nhận doanh thu theo lượng hàng đã giao, hoàn thuế cũng mới chỉ thực hiện theo lượng hàng đã giao, phần chưa thanh toán ghi rõ vào thanh lý là đối trừ công nợ (cũng được tính là thanh toán khoogn dùng tiền mặt), do vậy số liệu hoàn thuế không có gì thay đổi
2. Về bồi thường hợp đồng: bạn làm thanh lý hợp đồng, ghi rõ lý do bồi thường, hình thức bồi thường là bù trừ công nợ, có biên bản bù trừ công nợ. Ngoài ra bạn nên thu thập các bằng chứng về hàng không đạt chất lượng để lưu hồ sơ sau này quyết toán thuế cán bộ thuế sẽ hỏi.
Về hạch toán chi phí bồi thường hợp đồng bạn hạch toán tài khoản 811
Dạ em hiểu rồi, em cảm on chị nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA