Cách hạch toán và phân bổ chi phí công bố hợp quy sản phẩm chưa được nhập khẩu

• Thread starter hang95
  • Ngày gửi
H

hang95

Sơ cấp
27/9/18
2
0
1
29
Em chào các A/C, em kế toán mới vào nghề phiền a/c chỉ giúp e trường hợp này với ạ:
Công ty em 100% vốn nước ngoài, hiện đang làm muốn nhập khẩu nhãn hàng A, gồm nhiều sản phẩm khác nhau. Chi phí kiểm nghiệm mẫu và chi phí công bố sản phẩm với cục ATTP thì hạch toán như thế nào và có cần phân bổ không ạ? Trong đó chi phí kiểm nghiệm chỉ tiêu là 19tr, chi phí công bố sản phẩm vs cục ATTP là 1.5 tr/ 1SP, và 10SP là 15 tr nhưng hiện chưa lấy được công bố và chưa nhập được hàng về ạ
Em cảm ơn !

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,511
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Chi phí kiểm nghiệm này cho 1 đơn hàng hay cho nhiều lần nhập khẩu? Nếu cho 1 đơn hàng cụ thể thì bạn tính vào giá gốc đơn hàng đó (hàng chưa về hạch toán trên 242), còn nếu cho nhiều đơn hàng và doanh thu của bạn không lớn thì có thể treo trên 242 rồi phân bổ vào 64x cho đơn giản. Trường hợp với quy mô của công ty bạn số tiền trên là không trọng yếu thì không cần phân bổ.

H

hang95

Sơ cấp
27/9/18
2
0
1
29
Phí này em cho nhiều đơn hàng ạ, vậy là em treo qua 242 khi nào hàng nhập về thì e mới cắt qua 64x hết số đó ạ? trong trường hợp bên em không làm được công bố đó thì em cho vào đâu ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA