Kế toán công nợ

• Thread starter truckhoa2006
  • Ngày gửi
T

truckhoa2006

Sơ cấp
2/1/08
3
0
1
43
Phan Thiết
Em có vấn đề như thế này. Em xin các anh chị và các bạn giúp đỡ hướng giải quyết giúp em.
Năm trước công ty có bán hàng cho khách hàng nhưng chưa thu tiền. Kế toán trước hoạch toán công nợ cho công này = 0 ( có nghĩa là hết nợ). Nhưng thực sự khách hàng chưa trả tiền.
Đến năm nay khi em vào làm thì khách hàng họ trả tiền 1 tỷ
Tham khảo nhiều nơi thì họ nói làm bút toán ngược : N131/C112 : 1 tỷ . Nhưng rất tiếc trong tài khoản chỉ còn có 200 triệu. Khi làm bút toán này thì tiền gửi ngân hàng sẽ bị âm. Rồi sau đó định khoản lại là N112/C131: 1 tỷ. Em thấy cách này chẳng khác nào không làm gì cả.
Giờ rối quá em chẳng biết làm sao cả. Mong mọi người chỉ giúp em với. Em cảm ơn mọi người ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Bẹn nên Kiểm tra lại xem năm trước kế toán xử lý hoản nợ này bằng cách nào mà đưa về =0 được hay vậy, cả tỷ chứ đâu có ít ?, kiểm tra lại luôn tài khoản ngân hàng cho các khoản thanh toán của khách này.
Trong kế toán, "Tiền không tự sinh ra và không tự mất đi, chỉ chuyển từ tài khoản này sang tài khoản khác" :D:D:D
=>tài khoản này được trừ tức là sẽ có 1 hoặc nhiều tài khoản khác không được trừ hoặc trừ sai. Thế cho nên kiểm tra sổ sách kỹ trước khi đưa ra phương án xử lý. Kẻo ko lại sai chồng sai, chữa lợn gù thành lơn què nhé

• Like
Reactions: truckhoa2006
T

truckhoa2006

Sơ cấp
2/1/08
3
0
1
43
Phan Thiết
Bẹn nên Kiểm tra lại xem năm trước kế toán xử lý hoản nợ này bằng cách nào mà đưa về =0 được hay vậy, cả tỷ chứ đâu có ít ?, kiểm tra lại luôn tài khoản ngân hàng cho các khoản thanh toán của khách này.
Trong kế toán, "Tiền không tự sinh ra và không tự mất đi, chỉ chuyển từ tài khoản này sang tài khoản khác" :D:D:D
=>tài khoản này được trừ tức là sẽ có 1 hoặc nhiều tài khoản khác không được trừ hoặc trừ sai. Thế cho nên kiểm tra sổ sách kỹ trước khi đưa ra phương án xử lý. Kẻo ko lại sai chồng sai, chữa lợn gù thành lơn què nhé
Vậy có nghĩa là vẫn phải làm động tác là làm lại BCTC năm 2017 đúng không ah

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Vậy có nghĩa là vẫn phải làm động tác là làm lại BCTC năm 2017 đúng không ah
Sai sót nếu không ảnh hưởng tiền thuế, chỉ do nhầm lẫn công nợ giữa các khách hàng, => làm điều chỉnh năm nay luôn, chuyển 131 của người này sang 131 của người khác
Còn nếu ảnh hượng tới tài khoản khác thì phải xem lại ảnh hưởng thế nào đã, sai sót dẫn đến sai tiền thuế thì khả năng phải nộp lại BCTC

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA