Hồ sơ bị từ chối khi báo giảm BHXH

• Thread starter Doãn Thanh Nga
  • Ngày gửi
Doãn Thanh Nga

Doãn Thanh Nga

Sơ cấp
14/9/18
21
0
1
28
Ở cty mình có 1 chị đóng bảo hiểm với mức lương 4.000.000đ .Tháng này chị ý nghỉ việc nên mình báo giảm lao động và chốt sổ cho chị ý nhưng cơ quan bảo hiểm từ chối nhận hồ sơ vì lý do là Mức lương thấp hơn mức lương tối thiểu vùng 2018: 4.258.600đ. Bây giờ mình không biết phải làm sao nên ai biết cho mình ý kiến với ạ? Thank all :D
.

Khóa học Quản trị dòng tiền
QuynhAnh-Virgo

QuynhAnh-Virgo

Sơ cấp
2/10/18
5
0
1
38
Điều chỉnh tăng lương từ tháng 1/2018 theo NĐ và nộp truy thu bảo hiểm, tính lãi chậm nộp.

Doãn Thanh Nga

Doãn Thanh Nga

Sơ cấp
14/9/18
21
0
1
28
Phải hoàn tất các thủ tục trên thì mới báo giảm lao động và chốt sổ ạ?

Xuan N.T.T

Xuan N.T.T

Sơ cấp
4/10/18
8
0
1
27
A c cho e hỏi, Công ty e có 1 lao động làm từ 01/07 chấm dứt hợp đồng ngày 31/07, vào ngày 28/08 công ty e mới báo tăng BHXH của lao động này, công ty đã nộp đủ bhxh của tháng 7, e đã làm thủ tục báo giảm bảo hiểm xã hội nhưng bị trả về, có hỏi nhân viên bảo hiểm nhưng bị từ chối giải thích, công ty e nộp trực tiếp không có phần mềm kê khai bhxh. Bây giờ e cần phải chuẩn bị giấy tờ gì hay có bị phạt gì để được truy giảm bhxh tháng 8, tháng 9 không? e cảm ơn mọi người ạ

Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
Phải hoàn tất các thủ tục trên thì mới báo giảm lao động và chốt sổ ạ?
Phải hoàn tất các thủ tục trên thì mới được báo giảm và chốt sổ nhé. Còn về phần tính lãi bạn google với từ khóa "cách tính lãi chậm nộp BHXH" sẽ ra cách tính, nhưng không nhiều lắm đâu nên bạn cũng không cần lo lắm.

Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
A c cho e hỏi, Công ty e có 1 lao động làm từ 01/07 chấm dứt hợp đồng ngày 31/07, vào ngày 28/08 công ty e mới báo tăng BHXH của lao động này, công ty đã nộp đủ bhxh của tháng 7, e đã làm thủ tục báo giảm bảo hiểm xã hội nhưng bị trả về, có hỏi nhân viên bảo hiểm nhưng bị từ chối giải thích, công ty e nộp trực tiếp không có phần mềm kê khai bhxh. Bây giờ e cần phải chuẩn bị giấy tờ gì hay có bị phạt gì để được truy giảm bhxh tháng 8, tháng 9 không? e cảm ơn mọi người ạ
Bạn gọi người phụ trách BH của công ty mình để hỏi nhé. Nhưng theo mình thấy thì nếu bạn đã biết bạn đó làm có 1 tháng và nghỉ việc rồi thì sao bạn không bỏ khoản BH đó luôn, ngày 28/8 còn báo tăng làm gì cho rắc rối. Nếu bạn báo tăng tháng 7 mà đến giờ vẫn chưa báo giảm được, chắc chắn bạn sẽ phải nộp tiền BHYT của các tháng 8,9,10 nhé

Doãn Thanh Nga

Doãn Thanh Nga

Sơ cấp
14/9/18
21
0
1
28
Phải hoàn tất các thủ tục trên thì mới được báo giảm và chốt sổ nhé. Còn về phần tính lãi bạn google với từ khóa "cách tính lãi chậm nộp BHXH" sẽ ra cách tính, nhưng không nhiều lắm đâu nên bạn cũng không cần lo lắm.
Em có tra rất nhiều trên google mà thực sự k hiểu cách tính của họ ntn? Cái số tiền này cơ quan bảo hiểm sẽ báo với mình hay phải tự tính ạ? Em cảm ơn

Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
Em có tra rất nhiều trên google mà thực sự k hiểu cách tính của họ ntn? Cái số tiền này cơ quan bảo hiểm sẽ báo với mình hay phải tự tính ạ? Em cảm ơn
Bạn điều chỉnh mức lương của chị ý lên bằng với lương tối thiểu vùng rồi đi nộp khoản nộp thiếu từ đầu năm đến giờ để chốt sổ cho chị ý trước đi. Còn phần lãi chậm nộp nếu bạn không tự tính được thì bạn có thể gọi hỏi chuyên quản thu phụ trách công ty mình bên BH hoặc xem trong C12 mà BH gửi về trong tháng sau, ở C12 BH sẽ tính phần lãi chậm nộp đó cho bạn, bạn xem mình còn thiếu bao nhiêu và đi nộp nhé.

• Like
Reactions: Doãn Thanh Nga

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA