Xác định lãi lỗ của đơn hàng

• Thread starter Duyên Hạt Tiêu
  • Ngày gửi
Duyên Hạt Tiêu

Duyên Hạt Tiêu

Sơ cấp
14/9/18
10
1
3
29
Em chào anh chị!
Hôm nay có người hỏi em câu hỏi này, mong anh chị chỉ giáo giúp em ạ!
Một đơn hàng kéo dài trong vòng 3 tháng, ngoài chi phí vận chuyển, trích % hoa hồng cho kinh doanh, giá vốn còn bao gồm chi phí cố định hàng tháng thì phân bổ như nào ạ. Đề xuất phương án tính lãi lỗ của một đơn hàng

• Like
Reactions: hoang lao ta
Khóa học Quản trị dòng tiền
hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
Em chào anh chị!
Hôm nay có người hỏi em câu hỏi này, mong anh chị chỉ giáo giúp em ạ!
Một đơn hàng kéo dài trong vòng 3 tháng, ngoài chi phí vận chuyển, trích % hoa hồng cho kinh doanh, giá vốn còn bao gồm chi phí cố định hàng tháng thì phân bổ như nào ạ. Đề xuất phương án tính lãi lỗ của một đơn hàng
Câu hỏi này, về khía cạnh kế toán, quá dễ khi chỉ cần tính giá thành sản xuất. Đưa cho kế toán là xong
Nhưng về khía cạnh quản trị, nó rất hay.
- Nếu công ty bạn đang dư thừa năng lực sản xuất vì không có đơn hàng để làm và bạn không phải đầu tư thêm máy móc, nhà xưởng, chi phí nhân công có thể tăng nhưng không đáng kể thì nên cân nhắc. Tức là các khoản định phí sẽ không thay đổi hoặc phát sinh thêm do tăng quy mô, biến phí thay đổi khi tăng khối lượng công việc là bình thường.
- Nếu công ty bạn đang ở ngưỡng gần hết công suất sản xuất, bạn phải tính chi tiết các chi phí tăng thêm khi tham gia sản xuất thêm
Như vậy, công việc còn lại là phân loại định phí, biến phí tham gia, loại bỏ khỏi giá trị kế toán tính giá thành các chỉ tiêu liên quan đến định phí, phần còn lại, so sánh với giá trị thu được sẽ biết lời lỗ.
Hy vọng bài viết này có ích với bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA