Phím tắt giữa các sheet

• Thread starter Nhân Viên XD
  • Ngày gửi
Nhân Viên XD

Nhân Viên XD

Sơ cấp
8/10/18
2
0
1
28
Chào anh em,
Mình có một vướng mắc nhờ anh em hổ trợ. Mình link thủ công bằng cách ở sheet 1 mình nhập = rồi qua sheet 2 mình kick nội dung mình muốn link qua.
sau khi Enter nó sẽ cho kết quả bằng sheet 2 và công thức là (=sheet2!A1). Vậy khi mình đang ở ô chứa công thức của Sheet 1, Có phím tắt nào chuyển qua ô chứa nội dung của Sheet 2 không ạ. Thay vì tìm tới sheet 2 để xem nội dung đó.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
Chào anh em,
Mình có một vướng mắc nhờ anh em hổ trợ. Mình link thủ công bằng cách ở sheet 1 mình nhập = rồi qua sheet 2 mình kick nội dung mình muốn link qua.
sau khi Enter nó sẽ cho kết quả bằng sheet 2 và công thức là (=sheet2!A1). Vậy khi mình đang ở ô chứa công thức của Sheet 1, Có phím tắt nào chuyển qua ô chứa nội dung của Sheet 2 không ạ. Thay vì tìm tới sheet 2 để xem nội dung đó.
Để chuyển sheet trong excel, bạn bấm tổ hợp phím: Ctrl + Pgup để chuyển sang trái, Ctrl + Pgdn để chuyển sang phải.
Phím Pgup và phím Pgdn có bàn phím sẽ viết Page Up và Page Down.
Nếu muốn bấm vào chỗ sheet 1, con trỏ sẽ nhảy thẳng đến ổ dữ liệu nguồn ở sheet 2 thì bạn phải thực hiện thành hai bước
- Bước 1: copy dữ liệu như bình thường hoặc bạn như cách bạn đang làm đó
- Bước 2: dùng tính năng Hyperlink trên menu Insert. Mở Hyperlink lên, bạn chọn Place in this Document. Ở dòng: type the call reference, bạn chọn gõ địa chỉ ô dữ liệu nguồn. chỉ cần gõ vị trí, không cần gõ sheet nhé. Còn ở dòng: Or sheet a place in this document, bạn chọn sheet 2. Bấm OK là xong.
Cách này áp dụng được cho mọi sheet và liên kết sang file khác cũng được.

Nhân Viên XD

Nhân Viên XD

Sơ cấp
8/10/18
2
0
1
28
Để chuyển sheet trong excel, bạn bấm tổ hợp phím: Ctrl + Pgup để chuyển sang trái, Ctrl + Pgdn để chuyển sang phải.
Phím Pgup và phím Pgdn có bàn phím sẽ viết Page Up và Page Down.
Nếu muốn bấm vào chỗ sheet 1, con trỏ sẽ nhảy thẳng đến ổ dữ liệu nguồn ở sheet 2 thì bạn phải thực hiện thành hai bước
- Bước 1: copy dữ liệu như bình thường hoặc bạn như cách bạn đang làm đó
- Bước 2: dùng tính năng Hyperlink trên menu Insert. Mở Hyperlink lên, bạn chọn Place in this Document. Ở dòng: type the call reference, bạn chọn gõ địa chỉ ô dữ liệu nguồn. chỉ cần gõ vị trí, không cần gõ sheet nhé. Còn ở dòng: Or sheet a place in this document, bạn chọn sheet 2. Bấm OK là xong.
Cách này áp dụng được cho mọi sheet và liên kết sang file khác cũng được.
Không phải em hỏi ý đó, cũng cách em đang trình bày trên.
Ví dụ: Ở sheet 1 em = rồi qua sheet 2 em link dữ liệu ở Ô A500 rồi em Enter. Dữ liệu của sheet 1 sẽ là (=sheet2!A500). Em đang ở sheet 1 tại Ô chứa công thức (=sheet2!A500) có phím tắt nào dẫn tới Ô A500 thuộc sheet2 không? Thay vì em qua sheet 2 em kéo xuống Ô A500 mất thời gian.

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Gõ luôn = Sheet2!A500 tại sheet 1
hoặc Ctrl+ pgup để nhảy sang Sheet2!
gõ A500 vào

hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
Không phải em hỏi ý đó, cũng cách em đang trình bày trên.
Ví dụ: Ở sheet 1 em = rồi qua sheet 2 em link dữ liệu ở Ô A500 rồi em Enter. Dữ liệu của sheet 1 sẽ là (=sheet2!A500). Em đang ở sheet 1 tại Ô chứa công thức (=sheet2!A500) có phím tắt nào dẫn tới Ô A500 thuộc sheet2 không? Thay vì em qua sheet 2 em kéo xuống Ô A500 mất thời gian.
Cách của bạn Truong Lan là nhanh mà không cần phải làm gì nhiều cả
Còn cách dùng Hyperlink thì chỉ cần bấm vào ô có dữ liệu liên kết ở sheet 2 (bạn đang ở sheet 1), thì nó sẽ đến đúng ô bạn chỉ định là A500 (bạn chỉ định ô nào, khi bấm vào, con trỏ sẽ chạy đến ô đó)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA