Hạch toán chi phí đi công tác nước ngoài

• Thread starter Nguyen Tham 86
  • Ngày gửi
N

Nguyen Tham 86

Sơ cấp
8/10/18
23
1
3
37
Em là thành viên mới và mới làm về mảng kế toán xuất nhập khẩu của công ty thương mại. Sếp em đi công tác nước ngoài về đưa cho em giấy tờ hóa đơn đã chi ở nước ngoài giờ em không biết hạch toán thế nào và làm thế nào để đưa toàn bộ chi phí đó vào làm chi phí hợp lý. Rất mong các bậc tiền bối và các bạn đã làm qua nghiệp vụ này chỉ bảo
- Hóa đơn vé máy bay trên 20tr đã thanh toán bằng chuyển khoản
- Hóa đơn ăn uống, nhà nghỉ khách sạn bên nước ngoài có chứng từ ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
4

4084424

Sơ cấp
28/5/10
36
3
8
34
can tho
Em là thành viên mới và mới làm về mảng kế toán xuất nhập khẩu của công ty thương mại. Sếp em đi công tác nước ngoài về đưa cho em giấy tờ hóa đơn đã chi ở nước ngoài giờ em không biết hạch toán thế nào và làm thế nào để đưa toàn bộ chi phí đó vào làm chi phí hợp lý. Rất mong các bậc tiền bối và các bạn đã làm qua nghiệp vụ này chỉ bảo
- Hóa đơn vé máy bay trên 20tr đã thanh toán bằng chuyển khoản
- Hóa đơn ăn uống, nhà nghỉ khách sạn bên nước ngoài có chứng từ ạ
Nếu đi công tác dạng tham dự hội chợ thì bạn phải có bộ chứng từ đăng ký gian hàng hội chợ để chứng minh với thuế, kẹp bộ photo với bộ chứng từ thanh toán công tác phí.
Nếu đi công tác khác thì bạn làm thêm quyết định đi công tác kẹp vô đó nữa.
Bên mình vẫn làm như vậy và cũng có kiểm quyết toán rồi bên mình giải thích thì thuế chấp nhận ko loại chi phí ra, nhưng thuế mỗi nơi mỗi khác bạn ạ nhưng nếu bạn có chuẩn bị trước đầy đủ thì giải thích sẽ thuyết phục hơn.

N

Nguyen Tham 86

Sơ cấp
8/10/18
23
1
3
37
cảm ơn bạn. bên mình là sếp đi công tác dẫn khách hàng qua xem nhà máy bên cung cấp thiết bị hàng cho bên mình ý. Nên các phiếu thanh toán hoàn toàn bằng tiếng anh. Bạn có thể chỉ rõ hơn cho mình được không

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Danh mục chứng từ yêu cầu
Kế hoạch đi công tác, quyết định cử đi công tác
Báo cáo kết quả đi công tác
Đề nghị thanh toán/bảng kê hoàn ứng
Các chứng từ, biên lai, hóa đơn kèm theo (chứng từ bằng tiếng nước ngoài phải dịch ra tiếng việt), nếu trên 20 triệu phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt
Giấy đi đường (có ký tên, đóng dấu khách sạn/công ty nơi đến)

Ngoài ra bạn phải căn cứ quy chế công tác phí của công ty để xác định khoản chi đó có nằm trong định mức quy định không nhé

N

Nguyen Tham 86

Sơ cấp
8/10/18
23
1
3
37
Danh mục chứng từ yêu cầu
Kế hoạch đi công tác, quyết định cử đi công tác
Báo cáo kết quả đi công tác
Đề nghị thanh toán/bảng kê hoàn ứng
Các chứng từ, biên lai, hóa đơn kèm theo (chứng từ bằng tiếng nước ngoài phải dịch ra tiếng việt), nếu trên 20 triệu phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt
Giấy đi đường (có ký tên, đóng dấu khách sạn/công ty nơi đến)

Ngoài ra bạn phải căn cứ quy chế công tác phí của công ty để xác định khoản chi đó có nằm trong định mức quy định không nhé

N

Nguyen Tham 86

Sơ cấp
8/10/18
23
1
3
37
Dạ em cũng mới làm đến nghiệp vụ phát sinh như thế này ạ. Em có chút thắc mắc nhờ anh chị chỉ bảo giúp em cụ thể hơn được không ạ ?
1. Sếp em đi công tác - có cần quyết định cử đi công tác do chính sếp ký ạ
2 . các chứng từ, biên lai hóa đơn kèm theo bằng tiếng anh thì tự mình dịch ra tiếng việt hay cần đi dịch có công chứng ở ngoài ạ. và những chứng từ này đã được sếp chi trả bằng thẻ.
3. Có thể gợi ý cho em đưa vào quy chế sao cho hợp lý, hợp lê với ạ. Vì cty em làm là công ty mới, quy chế công ty cũng do em đề xuất với sếp
Mong các anh chị có kinh nghiệm chỉ bảo em với ạ
Em cảm ơn nhiều !

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
1. Về dịch chứng từ công tác: ko cần dịch công chứng
Thông tư 53/2016/TT-BTC quy định
6. Điều 120 Thông tư số 200/2014/TT-BTC được sửa đổi, bổ sung như sau:

“Điều 120. Dịch chứng từ kế toán ra tiếng Việt

1. Các chứng từ kế toán ghi bằng tiếng nước ngoài, khi sử dụng để ghi sổ kế toán ở Việt Nam phải được dịch ra tiếng Việt. Những chứng từ ít phát sinh hoặc nhiều lần phát sinh nhưng có nội dung không giống nhau thì phải dịch toàn bộ nội dung chứng từ kế toán. Những chứng từ phát sinh nhiều lần, có nội dung giống nhau thì bản đầu phải dịch toàn bộ, từ bản thứ hai trở đi chỉ dịch những nội dung chủ yếu như: Tên chứng từ, tên đơn vị và cá nhân lập, tên đơn vị và cá nhân nhận, nội dung kinh tế của chứng từ, chức danh của người ký trên chứng từ... Người dịch phải ký, ghi rõ họ tên và chịu trách nhiệm về nội dung dịch ra tiếng Việt. Bản chứng từ dịch ra tiếng Việt phải đính kèm với bản chính bằng tiếng nước ngoài.

2. Các tài liệu kèm theo chứng từ kế toán như các loại hợp đồng, hồ sơ kèm theo chứng từ thanh toán, hồ sơ dự án đầu tư, báo cáo quyết toán và các tài liệu liên quan khác không phải dịch ra tiếng Việt trừ trường hợp khi có yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.”

2. Về quyết định cử đi công tác: Nếu cty cổ phần thì có thể làm ủy quyền của HĐQT cho phó giám đốc ký QĐ cử giám đốc đi công tác
3. Quy chế công tác phí bạn tham khảo biểu mẫu trên mạng về các nội dung và cách xây dựng nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA