THANH TOÁN QUÁ HẠN HỢP ĐỒNG CÓ ĐƯỢC KHẤU TRỪ THUẾ GTGT KHÔNG?

• Thread starter Thuận Hưng
  • Ngày gửi
T

Thuận Hưng

Sơ cấp
24/5/17
29
4
3
32
Chào mọi người, công ty em mua hàng hóa từ tháng 3/2017 trên hợp đồng ghi thanh toán sau khi nhận được hàng và hóa đơn. Nhưng do kinh tế khó khăn nên bên e hiện chưa thanh toán hết tiền được, em muốn hỏi như vậy bên em có bị loại phần thuế GTGT chưa thanh toán và đã thanh toán nhưng không đúng hạn trên hợp đồng không?
Mọi người giúp em với ạ, em đọc thông tư nhưng vẫn thấy rối quá ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

minh221

Trung cấp
25/4/18
131
31
28
30
Chào mọi người, công ty em mua hàng hóa từ tháng 3/2017 trên hợp đồng ghi thanh toán sau khi nhận được hàng và hóa đơn. Nhưng do kinh tế khó khăn nên bên e hiện chưa thanh toán hết tiền được, em muốn hỏi như vậy bên em có bị loại phần thuế GTGT chưa thanh toán và đã thanh toán nhưng không đúng hạn trên hợp đồng không?
Theo Công văn số 06/TCT-CS ngày 03/01/2017 của Tổng cục thuế thì quá hạn thanh toán vẫn được khấu trừ, vẫn đưa vào chi phí (chưa xuất toán), khi thanh toán mà không có chứng từ ngân hàng thì mới xuất toán.
Bạn có thể xem Công văn số 06/TCT-CS tại đây.

T

Thuận Hưng

Sơ cấp
24/5/17
29
4
3
32
Theo Công văn số 06/TCT-CS ngày 03/01/2017 của Tổng cục thuế thì quá hạn thanh toán vẫn được khấu trừ, vẫn đưa vào chi phí (chưa xuất toán), khi thanh toán mà không có chứng từ ngân hàng thì mới xuất toán.
Bạn có thể xem Công văn số 06/TCT-CS tại đây.
Dạ vâng! khi e đọc công văn vẫn suy nghĩ là không bị loại, nhưng khi e hỏi trên một số page kế toán thì đa số nhận được câu trả lời là sẽ bị loại, nên e đang rất là rối ạ.
Em cảm ơn vì anh/chị đã trả lời ạ!

M

minh221

Trung cấp
25/4/18
131
31
28
30
Dạ vâng! khi e đọc công văn vẫn suy nghĩ là không bị loại, nhưng khi e hỏi trên một số page kế toán thì đa số nhận được câu trả lời là sẽ bị loại, nên e đang rất là rối ạ.
Vậy mấy 'page kế toán' đó có căn cứ không, giá trị pháp lý có cao hơn Tổng cục thuế không?

Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
Trước ngày 15/11/2014 là bị loại, còn bây giờ không nhé bạn
Mình phải chọn lọc thông tin kỹ khi tìm hiểu bạn ạ :))))

T

Thuận Hưng

Sơ cấp
24/5/17
29
4
3
32
Trước ngày 15/11/2014 là bị loại, còn bây giờ không nhé bạn
Mình phải chọn lọc thông tin kỹ khi tìm hiểu bạn ạ :))))
có phải chị căn cứ công văn này không ạ? nếu ko chị có thể chia sẻ giúp em CV hay TT mới quy định được không ạ?

Đính kèm

• Cong_van_06_2017_TCT-CS.pdf
    92.3 KB · Lượt xem: 32
M

minh221

Trung cấp
25/4/18
131
31
28
30
Tặng bạn thêm Công văn số 1634/TCT-CS của Tổng cục thuế trả lời về vấn đề này. Ngoài ra, một bài viết hướng dẫn quyết toán năm 2017 đăng trên web TCT cũng tái khẳng định điều này.

Không có văn bản thuế nào quy định hóa đơn trên 20 triệu đồng quá hạn thanh toán theo hợp đồng thì vẫn được khấu trừ thuế hay bị loại. Đó là lý do Tổng cục thuế ban hành 2 (hoặc hơn) công văn trên.
Tổng cụ thuế (trực thuộc BTC) là cơ quan thuế cao nhất, bạn còn lăn tăn gì nữa!

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Bạn kê khai hóa đơn đó vào quý nào? Ví dụ bạn đã kê khai vào quý 1.2017, hạn thanh toán là quý 1.2017, nhưng đến q3.2018 bạn chưa thanh toán, thì bạn phải kê khai bổ sung tờ khai thuế GTGT quý 1.2017 ghi giảm số thuế GTGT của hóa đơn đó, đến khi nào bạn thanh toán chuyển khoản thì bạn đc kê khai hóa đơn đó vào
Có 1 cách đơn giản hơn là bạn thuyết phục bên bán hàng làm phụ lục hợp đồng gia hạn thanh toán thì hóa đơn đó vẫn được kê khai ở quý 1.2017.
Hướng dẫn ở công văn bạn trích dẫn đã khá rõ ràng rồi đấy

M

minh221

Trung cấp
25/4/18
131
31
28
30
Bạn kê khai hóa đơn đó vào quý nào? Ví dụ bạn đã kê khai vào quý 1.2017, hạn thanh toán là quý 1.2017, nhưng đến q3.2018 bạn chưa thanh toán, thì bạn phải kê khai bổ sung tờ khai thuế GTGT quý 1.2017 ghi giảm số thuế GTGT của hóa đơn đó, đến khi nào bạn thanh toán chuyển khoản thì bạn đc kê khai hóa đơn đó vào
Có 1 cách đơn giản hơn là bạn thuyết phục bên bán hàng làm phụ lục hợp đồng gia hạn thanh toán thì hóa đơn đó vẫn được kê khai ở quý 1.2017.
Hướng dẫn ở công văn bạn trích dẫn đã khá rõ ràng rồi đấy
Hình như bạn chưa đọc Công văn số 06/TCT-CS và Công văn số 1634/TCT-CS.

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Công văn 06 nêu rõ là chưa có chứng từ thanh toán qua ngân hàng do chưa đến thời điểm thanh toán trên hợp đồng, còn trường hợp của bạn ấy là trên hợp đồng quy định thanh toán sau khi nhận được hàng và hóa đơn (tức tháng 3/2017)

M

minh221

Trung cấp
25/4/18
131
31
28
30
Công văn 06 nêu rõ là chưa có chứng từ thanh toán qua ngân hàng do chưa đến thời điểm thanh toán trên hợp đồng, còn trường hợp của bạn ấy là trên hợp đồng quy định thanh toán sau khi nhận được hàng và hóa đơn (tức tháng 3/2017)
View attachment 19864
Đến thời hạn thanh toán ... mà chưa thanh toán là quá hạn thanh toán còn gì?

Bạn đọc thêm Công văn số 1634/TCT-CS để rõ hơn:

" ...Đến thời hạn thanh toán ghi trong hợp đồng cơ sở kinh doanh vẫn chưa thanh toán cho khách hàng nên chưa có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì cơ sở kinh doanh chưa phải điều chỉnh giảm số thuế GTGT đã kê khai khấu trừ."

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Đến thời hạn thanh toán ... mà chưa thanh toán là quá hạn thanh toán còn gì?

Bạn đọc thêm Công văn số 1634/TCT-CS để rõ hơn:

" ...Đến thời hạn thanh toán ghi trong hợp đồng cơ sở kinh doanh vẫn chưa thanh toán cho khách hàng nên chưa có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì cơ sở kinh doanh chưa phải điều chỉnh giảm số thuế GTGT đã kê khai khấu trừ."
Mình chưa cập nhật điểm này của thông tư 151/2014/TT-BTC. Thank bạn nhé!

T

Thuận Hưng

Sơ cấp
24/5/17
29
4
3
32
Tặng bạn thêm Công văn số 1634/TCT-CS của Tổng cục thuế trả lời về vấn đề này. Ngoài ra, một bài viết hướng dẫn quyết toán năm 2017 đăng trên web TCT cũng tái khẳng định điều này.

Không có văn bản thuế nào quy định hóa đơn trên 20 triệu đồng quá hạn thanh toán theo hợp đồng thì vẫn được khấu trừ thuế hay bị loại. Đó là lý do Tổng cục thuế ban hành 2 (hoặc hơn) công văn trên.
Tổng cụ thuế (trực thuộc BTC) là cơ quan thuế cao nhất, bạn còn lăn tăn gì nữa!
Em cảm ơn ạ!

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,750
971
113
TP.Hồ Chí Minh
Khấu trừ thuế GTGT trong trường hợp mua hàng hóa trả chậm từ ngày 15/11/2014

Căn cứ:

Khoản 2 Điều 2 Nghị định số 91/2014/NĐ-CP ngày 01/10/2014 của Chính phủ (có hiệu lực từ ngày 15/11/2014) về việc sửa đổi, bổ sung một số điều tại các Nghị định; Tại Khoản 8 Điều 3 Nghị định số 12/2015/NĐ-CP ngày 12/2/2015

Điều 10, Thông tư 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014, sửa đổi, bổ sung điểm c Khoản 3 Điều 15 Thông tư số 219/2013/TT-BTC; Tại điểm c khoản 10 Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015

– Trường hợp khi thanh toán, cơ sở kinh doanh không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì cơ sở kinh doanh phải kê khai, điều chỉnh giảm số thuế GTGT đã được khấu trừ đối với phần giá trị hàng hóa, dịch vụ không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng vào kỳ tính thuế phát sinh việc thanh toán bằng tiền mặt (kể cả trong trường hợp cơ quan thuế và các cơ quan chức năng đã có quyết định thanh tra, kiểm tra kỳ tính thuế có phát sinh thuế GTGT đã kê khai, khấu trừ).”

Như vậy:

– Từ ngày 15/11/2014 khi Nghị định số 91/2014/NĐ-CP ngày 01/10/2014 có hiệu lực thi hành thì trường hợp chưa có chứng từ thanh toán qua ngân hàng do chưa đến thời điểm thanh toán theo hợp đồng cơ sở kinh doanh vẫn được kê khai, khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào.

– Đến thời hạn thanh toán ghi trong hợp đồng cơ sở kinh doanh vẫn chưa thanh toán cho khách hàng nên chưa có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì cơ sở kinh doanh chưa phải điều chỉnh giảm số thuế GTGT đã kê khai khấu trừ.

Khi thanh toán thực tế, nếu cơ sở kinh doanh không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng (thanh toán bằng tiền mặt hoặc các hình thức số thuế GTGT đã được khấu trừ tương ứng với phần giá trị hàng hóa, dịch vụ không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng vào kỳ tính thuế phát sinh việc thanh toán bằng tiền mặt.

*Căn cứ: CÔNG VĂN 1634/TCT-CS NĂM 2017 VỀ CHÍNH SÁCH THUẾ LIÊN QUAN ĐẾN CHỨNG TỪ THANH TOÁN ĐỐI VỚI MUA HÀNG TRẢ CHẬM DO TỔNG CỤC THUẾ BAN HÀNH.

T

Thuận Hưng

Sơ cấp
24/5/17
29
4
3
32
Em cảm ơn anh nhiều ạ!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA