Khách hàng yêu cầu xuất lại hóa đơn đã kê khai(?)

T

tlpkhanh

Trung cấp
4/8/15
60
4
8
31
Mọi ng giúp em với, em bên cty dịch vụ có xuất hóa đơn tháng 9 vừa rồi cho khách nhưng đến hôm nay khách mới yêu cầu xuất lại mà không rõ lý do (?), trong khi đó hóa đơn đó bên kế toán đã kê khai và nộp thuế đầy đủ. Trường hợp này em phải xử lý thế nào ạ mong bà con chỉ dẫn ạ. Thanks,

Khóa học Quản trị dòng tiền
Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
Bạn hỏi rõ lý do vì sao khách muốn xuất lại HĐ, chứ đâu thể thích thì yêu cầu xuất lại như vậy, bạn cũng đâu thể vì khách bảo xuất lại nên nhắm mắt xuất lại mà không biết mình có sai không. Nếu lỗi do bên bạn xuất sai thì bạn tùy tình hình mà xử lý thôi, có thể làm biên bản điều chỉnh hoặc xuất lại.

• Like
Reactions: tlpkhanh
T

tlpkhanh

Trung cấp
4/8/15
60
4
8
31
Bây giờ bên Khách mới trả lời muốn thay đổi ngày xuất hóa đơn sau ngày lập P.O ( Purchase Order )với tình trạng hóa đơn đã kê khai thuế thì mình nên xử lý thế nào ạ. Thanks,

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
P.O là cái dễ thay đổi thì tại sao không sửa lại P.O ?? :oops:

T

tlpkhanh

Trung cấp
4/8/15
60
4
8
31
Ý khách là ý trời bạn ạ :(( . Nếu không đồng ý khách cũng kì kèo đủ thủ tục kéo dài thanh toán thì cty không có tiền mặt xoay vốn.

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
+ Thứ nhất, nếu điều chỉnh thì ngày phát sinh vẫn là ngày cũ, chỉ có thông tin trên hóa đơn điều chỉnh
+ Thứ hai, nếu hủy thì cần lý do hợp lý, hơn nữa hóa đơn đó là hóa đơn dịch vụ và đã kê khai, việc hủy sẽ mang lại nhiều hệ lụy, nếu ko cẩn thận bị phạt tội trốn thuế => cty bạn có đảm bảo trường hợp xấu nhất ko.
+ THứ ba, tại sao khách không sửa lại được ngày P.O mà lại bắt bạn sửa ngày hóa đơn mà ko đưa lý do. => bạn có từng suy nghĩ khách của bạn đang có vấn đề không
+ Thứ tư, nếu họ muốn kỳ kèo kéo dài thời gian trả tiền, thì việc uxất lại này có đảm bảo họ sẽ thanh toán ngay ko, hay lại là 1 lý do "hợp lý" khác để họ kéo dài thêm
Nếu là mình, với loại khách này mình sẽ không "mềm" :confused::confused:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA