Hóa đơn đầu vào không khai thuế

• Thread starter hothidiep
  • Ngày gửi
hothidiep

hothidiep

Sơ cấp
18/10/18
8
0
1
34
anh chị ơi, cho em hỏi, em xuất hóa đơn đầu ra cho khách hàng, nhưng khách hàng nói không lấy hóa đơn, không khai thuế nên bắt bên em phải hủy cái hóa đơn đó, em giải thích khách hàng nếu anh chị không khai thuế thì không được khấu trừ đầu vào thôi, không sao ạ, nhưng bên khách hàng bên em lại bảo thuế nói không khai đầu vào là trốn thuế sẽ bị phạt, bắt bên em hủy cho bằng được, thế đúng hay sai ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenngannd93

Trung cấp
4/11/14
104
26
28
30
Nam Định
Theo mình thì hóa đơn đó bạn cứ kê khai và hạch toán bình thường tại đã xảy ra quá trình mua bán giữa 2 bên. Bên mua lạ vậy

4

4084424

Sơ cấp
28/5/10
36
3
8
34
can tho
Tôi chưa từng thấy ông Thuế nào mà đi bắt hóa đơn đầu vào ko khai thuế cả. Hóa đơn đầu vào là thuế được khấu trừ, nếu mình ko khai thuế thì mình sẽ ko được khấu trừ, cái này thuế sẽ có lợi, nên họ chẳng quan tâm vấn đề bạn ko khai thuế.
Nếu bạn mua bán hàng hóa, có ký kết hợp đồng rõ ràng, có biên bản giao nhận hàng hóa rõ ràng thì bạn cứ xuất hóa đơn, khai thuế bình thường, còn họ ko lấy hóa đơn thì liên đỏ bạn cứ để trong cùi, ghi lên hóa đơn là: khách hàng ko lấy hóa đơn là được bạn nhé

hothidiep

hothidiep

Sơ cấp
18/10/18
8
0
1
34
"Theo mình thì hóa đơn đó bạn cứ kê khai và hạch toán bình thường tại đã xảy ra quá trình mua bán giữa 2 bên. Bên mua lạ vậy "
nhưng bên mua cứ một mực bắt bên em hủy, em giải thích thế nào cũng không chịu, anh chị có biết công văn hay quy định nào về khai thuế đầu vào nào tương tự như trường hợp của em để em nói cho khách với ạ, em nói với kế toán bên mua mà kế toán cứ một mực nói là thuế sẽ phạt

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Khách của bạn sợ là đúng rồi, cái này thuế quy vào trường hợp trốn doanh thu( hàng hóa ko nguồn gốc, bán ra không hóa đơn nên không kê khai đầu vào). Một số cty bị kiểm tra chéo kiểu này, tức là họ kiểm tra hóa đơn đầu ra cty bạn xuất cho khách, rồi kiểm tra luôn đầu vào của khách.

Về nguyên tắc hàng bán ra phải có hóa đơn, bạn không nên hủy vì nó còn liên quan tới tiền và công nợ.
Muốn xử lý chiều lòng khách thì phải xem phần thanh toán sao đã,
+ nếu chưa thanh toán hoặc thanh toán bằng tiền mặt thì bạn có thể yêu cầu khách chuyển tiền từ tài khoản cá nhân thanh toán, sau đó làm điều chỉnh thông tin người mua hàng trên hóa đơn. hơi phức tạp nhưng vẫn được
+ Nếu thanh toán bằng chuyển khoản: bạn yêu cầu khách chuyển lại bằng tk cá nhân, sau đó chuyển trả lại họ khoản đã thanh toán kia. Hóa đơn hủy và bạn xuất bỏ ( ghi khách lẻ không cung cấp thông tin )

hothidiep

hothidiep

Sơ cấp
18/10/18
8
0
1
34
nguyen.dinh, nếu e làm biên bản thu hồi và xuất thay thế lại bằng hóa đơn khác thì có bị coi là xuất cho bên thứ 3 không ạ

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Thu hồi và xuất lại : xuất cho đối tượng khác hay sao ? . => nếu vậy thì bạn xem như trường hợp xuất nhầm thông tin người mua. cái này chưa báo cáo nên không ảnh hưởng gì. có điều nhớ lưu ý phần thanh toán và công nợ

hothidiep

hothidiep

Sơ cấp
18/10/18
8
0
1
34
dạ tại bên e bán là phải xuất hóa đơn, nên phải xuất qua cho người khác, có bị ảnh hưởng gì k ạ, khách thanh toán bằng tiền mặt ạ

hothidiep

hothidiep

Sơ cấp
18/10/18
8
0
1
34
dạ tại bên e bán là phải xuất hóa đơn, nên phải xuất qua cho người khác, có bị ảnh hưởng gì k ạ, khách thanh toán bằng tiền mặt ạ

hothidiep

hothidiep

Sơ cấp
18/10/18
8
0
1
34

hothidiep

hothidiep

Sơ cấp
18/10/18
8
0
1
34

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
@hothidiep
+ Nếu còn HĐ cùng ngày cới HĐ đó => lập hóa đơn mới, HĐ kia gạch chéo 3 liên kẹp lại
+ Nếu ko còn HĐ ngày đó: lập BB thu hồi, lý do sai thông tin người mua hàng, xuất lại hóa đơn khác cùng ngày với ngày trên BB thu hồi ( ghi rõ thay thế HD số .... do sai thông tin)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA