Mỗi tuần một chuyên đề

Ghi hóa đơn thì phải có hợp đồng?

• Thread starter meobong
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

meobong

Guest
27/12/05
6
0
0
Ha Noi
Bà con trợ giúp với ạ.
Bà con cho biết khi nào thì ghi hoá đơn phải có hợp đồng kèm theo? Hoá đơn có giá trị là bao nhiêu? Có quyết định hay thông tư hướng dẫn không.
Cảm ơn các bạn đã trợ giúp.:friend:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trong thinh

Guest
23/8/06
7
0
0
Hải An Hải Phòng
Theo mình biết thì các cơ quan nhà nước khi giao dịch từ 5 triệu đồng trở lên thì họ làm hợp đồng. Nhưng nhiều khi là làm lấy lệ thôi

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bà con trợ giúp với ạ.
Bà con cho biết khi nào thì ghi hoá đơn phải có hợp đồng kèm theo? Hoá đơn có giá trị là bao nhiêu? Có quyết định hay thông tư hướng dẫn không.
Không có quy định viết hóa đơn thì phải kèm thêm cái hợp đồng.

trong thinh nói:
Theo mình biết thì các cơ quan nhà nước khi giao dịch từ 5 triệu đồng trở lên thì họ làm hợp đồng
Không dám đâu ạ vì nếu thế thì 100% các cơ quan nhà nước vi phạm.

D

Dieulinh121082

Guest
3/6/07
15
0
0
Hà Nội
Đúng như chị Tú Anh nói "Không có quy định viết hóa đơn thì phải kèm thêm cái hợp đồng" nhưng để cho đỡ rắc rối các hóa đơn giá trị lớn - tủy từng loại hình doanh nghiệp - bạn nên làm hợp đồng và những công ty nào mình hay xuất hóa đơn thì bạn lam hợp đồng nguyên tắc cho cả năm - đỡ phải làm nhiều.

saomai1325

saomai1325

Guest
18/1/07
135
0
0
TP. Hồ Chí Minh
Theo mình biết thì các cơ quan nhà nước khi giao dịch từ 5 triệu đồng trở lên thì họ làm hợp đồng. Nhưng nhiều khi là làm lấy lệ thôi

Mình chưa nghe nói về quy định này. Mặc dù mình thấy mỗi lần mua hàng số lượng lớn thì có kèm theo hợp đồng mua bán:angel:

H

hung_cerefi

Guest
26/8/06
41
0
0
42
Hà Nội
Các bạn ơi, theo mình thì "Hợp đồng mua bán" là căn cứ để hai bên thực hiện những gì đã thỏa thuận với nhau, còn hóa đơn bán hàng chỉ là căn cứ để thanh toán tiền hàng theo hợp đồng mua bán hàng hóa mà thôi. Như vậy:
1. Để đảm bảo quá trình thực hiện hành vi thương mại đúng pháp luật thì nên có hợp đồng mua bán.
2. Đối với một số trường hợp không có hợp đồng là do hai bên đã cảm thấy khá tin tưởng vào nhau nên không cần hợp đồng giàng buộc. mà chỉ lấy hóa đơn làm căn cứ thanh toán tiền hành mà thôi.
3. Theo luật quy định thì cả hóa đơn và hợp đồng thương mại đều cần phải có trong bất kỳ giao dịch nào (Có điều, có giao dịch thì hợp đồng thương mại được thể hiện rõ bằng văn bản, có hợp đồng thì không mà thôi)
Thanks! và mong các bạn trao đổi thêm

M

Minh Quân

User đã bị cấm truy cập
2/1/07
41
0
6
Earthly Paradise
Bà con trợ giúp với ạ.

Không có quy định nào yêu cầu viết hóa đơm phải kèm theo hợp đồng.
Tuy nhiên, trong nhiều trường hợp người ta làm hợp đồng là để xác định rõ trách nhiệm, quyền và nghĩa vụ của các bên liên quan.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Những giao dịch có giá trị lớn ( thường khoảng 100 triệu trở lên ) nếu có hợp đồng kinh tế hay bảng kê kèm theo thì sẽ chặt chẽ hơn. Những giao dịch có giá trị lớn và theo dõi trong nhều kỳ cũng cần có hợp đồng kinh tế để làm căn cứ trong việc đối chiếu công nợ và thanh toán.
Hiện nay đa phần các DN đều bán hàng qua điện thoại hay qua fax và số lượng giao dịch ở các DN cũng nhiều nên khâu làm hợp đồng kinh tế gần như không được chú ý.
Về nguyên tắc thì cũng không có quy định nào bắt buộc khoản giao dịch có giá trị bao nhiêu cần phải có hợp đồng tuy nhiên nếu có thêm hợp đồng kinh tế kèm theo với hóa đơn thì sẽ có nhiều thuận lợi và căn cứ pháp lý trong việc theo dõi và giải quyết những mâu thuẫn phát sinh trong quá trình mua bán.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Theo mình nghĩ viết hóa đơn không cần hợp đồng.
Hợp đồng có lớn khoảng 1 tỷ hay 10 tỷ đi chăng nữa cũng không nhất thiết phải có hợp đồng.
Nhưng các bạn nên chú ý, hợp đồng không nhất thiết phải trên tờ giấy, hợp đồng miệng vẫn được chấp thuận, trong Luật Thương Mại có quy định đó.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Hợp đồng miệng thì làm gì có căn cứ hả bạn? Vì nói xong rồi người ta lại cãi thì sao? Ko lẽ mình ghi âm à? mình ko biết nên hỏi vậy

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Trong giao dịch thương mại hợp đồng có vị trí quan trọng trong việc giải quyết các tranh chấp phát sinh, các vụ kiện cáo và cũng là căn cứ để theo dõi chu kỳ thanh toán và trả nợ. Nếu những thương vụ lớn mà không có hợp đồng thì người bán rất dễ bị quỵt nợ vì không phải anh cầm đằng chuôi chưa xuất hóa đơn mà đã thu tiền được của khách hàng. Đôi khi những khách hàng là cá nhân họ chẳng cần hóa đơn làm gì hay những khách hàng là tổ chức kinh doanh đi nữa một tờ hóa đơn đối với họ có thể cũng không quan trọng bằng việc họ có thể quỵt được một khoản tiền Nợ lớn . Lúc này nếu ra cơ quan chức năng kiện cáo hay dùng " luật giang hồ " để đòi Nợ đi nữa thì suy cho cũng người thiệt vẫn là bên Bán. Tại sao lạo phải mất những khoản chi phí không cần thiết khi đi kiện cáo hay đòi Nợ ( không có giấy tờ kèm theo ) mà chúng ta không thận trọng ngay từ lúc ban đầu mua bán. Thỏa thuận mua bán bằng miệng hay qua điện thoại không cần hợp đồng kinh tế khi những thương vụ đó nhỏ và hai bên lấy uy tín mua bán lâu dài làm căn cứ đảm bảo. thực ra nếu để ý trong những trường hợp này người bán tuy không làm hợp đồng nhưng khi giao hàng cho người mua hay hoàn thành cung cấp xong một dịch vụ đều yêu cầu đại diện bên mua ký vào sổ Nợ khách hàng. Nói chung hợp đồng kinh tế rất quan trọng và mình thấy nếu có điều kiện chúng ta nên làm hợp đồng trong các vụ mua bán giá trị lớn.
Đôi khi có trường hợp khi soi các hóa đơn có giá trị lớn cơ quan thuế nhiều khi cũng hỏi hợp đồng mua bán để xác minh các chỉ tiêu ghi trên hóa đơn .

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Hợp đồng miệng thì làm gì có căn cứ hả bạn? Vì nói xong rồi người ta lại cãi thì sao? Ko lẽ mình ghi âm à? mình ko biết nên hỏi vậy

Bạn có thể xem lại trong Luật Thương Mại nhé, sorry bạn, mình quên mất điều nào rùi, nhưng có đó

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA