Hạch toán tỷ giá

• Thread starter MintMint
  • Ngày gửi
MintMint

MintMint

Sơ cấp
24/10/18
6
0
1
28
E chào mọi ng e là sinh viên đang học kttc và có một vài thắc mắc mong mọi ng giúp đỡ :
1/Tỷ giá ghi sổ thực tế đích danh là như thế nào và được tính như nào ?
2/Tỷ giá ghi sổ bình quân di động như thế nào và được tính như nào ?
3/Tại sao khi thanh toán ngay mua tài sản hoặc chi phí lại áp dụng tỷ giá mua ?
4/E thấy các bên nợ có áp dụng tỷ giá hơi lằng nhằng ,vd tk 131 bên có khi thu hồi tiền và khi nhận tiền khách hàng ứng trc thì lại hach toán khác nhau...mục tiêu của nhà nước khi đưa ra những nguyên tắc này nhằm đến điều gì và cơ sở nào để ta có thể hiểu được mà ko cần nhớ máy móc ?
e hết sức cảm ơn mọi ng ạ !!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Tigon2506

Tigon2506

Cao cấp
10/10/12
234
10
18
Ha Noi
Cơ sở là em phải hiểu với số tiền ngoại tệ cần thu/ trả thì phải làm thế nào để có được số tiền ngoại tệ đó.
Ví dụ: Khi khách hàng thanh toán tiền ngoại tệ - Mà quy định phải quy đổi ra VNĐ để hạch toán. Vậy ngoại tệ này mình quy đổi bằng cách bán (đổi) ra VNĐ thì mình sẽ phải lấy tỷ giá mà ngân hàng sẽ mua lại ngoại tệ. Còn thanh toán sẽ phải qua ngân hàng mua ngoai tệ để làm thanh toán thì mình sẽ lấy tỷ giá bán ngoại tệ của bank. Đó là hiểu nôm na. Còn chi tiết và cụ thể từng trường hợp, em nghiên cứu TT200.

MintMint

MintMint

Sơ cấp
24/10/18
6
0
1
28
Vâng cái tỷ giá mua và bán thì cô giáo e có nói là nếu mik đi mua thì của ngân hàng sẽ là bán và ngc lại
Còn e đang thắc mắc là các tỷ giá ghi sổ khác và
Tại sao khi mua sắm tài sản và chi phí mà thanh toán ngay lại là tỷ giá mua,vì e hiểu bản chất khi mk đang đi trả tiền thì mk phải mua lại ng tệ thì phải là tỷ giá bán chứ
E có đọc qua cả tt 200 và cm vas 10 nhưng ko thấy nói gì đến cơ sở mà chỉ nói những quy định phải theo nên ko hiểu lắm !!!
E cảm ơn ạ !!!❤❤❤

Sửa lần cuối:
MintMint

MintMint

Sơ cấp
24/10/18
6
0
1
28
Ai trả lời giúp e với !!!!!!!! Help me

Xem nhiều