Kê khai bổ sung tờ khai thuế GTGT

• Thread starter halan08
  • Ngày gửi
halan08

halan08

Sơ cấp
23/10/18
7
7
3
Hà Nội
Em mới đi làm kế toán ở 1 công ty, sau khi rà soát lại hoá đơn so với tờ khai thuế GTGT các quý của từng năm thì em thấy rất nhiều quý kê thiếu hoá đơn. Đến tháng 11 này công ty em quyết toán thuế, giờ em phải điều chỉnh tờ khai để khớp thuế đến cuối năm 2017. Anh/chị cho em hỏi quý nào cũng kê thiếu hoá đơn giờ em làm bổ sung một loạt tờ khai của từng quý có sai sót, liệu có thể gộp tất cả hoá đơn chưa kê khai bổ sung vào quý 4/2017 không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Có 3 trường hợp sai sót:
1/ Hóa đơn đầu vào hoặc đầu ra đã kê khai thuế nhưng chưa hạch toán?
2/ Hóa đơn đầu vào hoặc đầu ra không kê khai thuế nhưng đã hạch toán?
3/ Hóa đơn đầu vào hoặc đầu ra không kê khai thuế - không hạch toán?
Em rơi vào TH nào? Ghi rõ bỏ sót hóa đơn đầu vào hay đầu ra nhé. Từ đấy mới có cơ sở HD em điều chỉnh rõ ràng được vì liên quan cả 03/TNDN nếu bỏ sót hóa đơn đầu ra.

Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
Đối với hóa đơn đầu vào kê khai thiếu bạn gộp tất cả lại và kê bổ sung ở kỳ hiện tại nhé, không điều chỉnh các tờ khai thuế cũ.
Đối với hóa đơn đầu ra kê khai thiếu thì bạn kê khai bổ sung vào kỳ phát sinh hóa đơn đó, lập KHBS. Điều chỉnh chỉ tiêu 37 hoặc 38 của kỳ hiện tại ( nếu có)

halan08

halan08

Sơ cấp
23/10/18
7
7
3
Hà Nội
Vâng, em cám ơn chị. Những hoá đơn đầu vào kê thiếu thì sẽ kê bổ sung ở kỳ hiện tại, chị cho em hỏi những hoá đơn này chưa hạch toán thì tại những kỳ tương ứng em hạch toán thuế treo tạm ở TK 1388 cho khớp công nợ đến kỳ hiện tại hạch toán Tk 133 được không không ạ? Còn những trường hợp hoá đơn đầu vào kê sai số liệu thì sẽ làm tờ khai bổ sung ở kỳ kê sai và điều chỉnh chỉ tiêu 37,38 kỳ hiện tại đúng không ạ?

Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
"Còn những trường hợp hoá đơn đầu vào kê sai số liệu thì sẽ làm tờ khai bổ sung ở kỳ kê sai và điều chỉnh chỉ tiêu 37,38 kỳ hiện tại đúng không ạ? " => Đúng rồi bạn
Những hóa đơn chưa hạch toán thì bạn coi nó là hóa đơn gì
1. Nếu là hóa đơn mua hàng hóa, CCDC mà chưa xuất kho bán hay sử dụng bạn để kỳ này hạch toán nhập kho và thuế luôn cũng được
2. Nếu là những hóa đơn mua hàng hóa, CCDC ở những kỳ trước mà bạn đã xuất bán hay xuất dùng và hóa đơn mua dịch vụ thì bạn hạch toán giá trị vào kỳ tương ứng, thuế hạch toán vào kỳ tương ứng hoặc hiện tại đều được ( Để đảm bảo không bị âm kho, và chi phí tương ứng với doanh thu), nếu là mình thì mình hạch toán thuế vào kỳ hiện tại để số liệu trên sổ sách và tờ khai thuế trùng nhau

• Like
Reactions: halan08
halan08

halan08

Sơ cấp
23/10/18
7
7
3
Hà Nội
Vậy nếu là hoá đơn mua hàng hoá thì ở kỳ kê sót em hạch toán Nợ 156, Nợ 1388 Có 331 ở kỳ hiện tại hạch toán thuế Nợ 133 có 1388 đúng không ạ?

halan08

halan08

Sơ cấp
23/10/18
7
7
3
Hà Nội
@bichvan.tax06 Trường hợp của em là hoá đơn đầu vào chị ạ. Có quý kê sai, có quý kê thiếu hoá đơn mua hàng hoá, cả hoá đơn chi phí và đều là không kê khai và không hạch toán chị ạ

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Thế thì TH nào khai sai em kê khai điều chỉnh.
Trường hợp nào bỏ ngoài sổ sách hóa đơn đầu vào " cả kê khai lẫn hạch toán " nếu ko liên quan chứng từ chuyển khoản, ko ảnh hưởng giá trị tồn kho (âm kho), thì bỏ đi luôn để QT cho gọn. Ngược lại, nếu các hóa đơn đó đã đc CK thanh toán hoặc âm kho, hoặc muốn ghi nhận thêm chi phí để giảm lợi nhuận hoặc tăng lỗ thì hạch toán bổ sung, khai bổ sung cho khớp hồ sơ, chứng từ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA