THUẾ SUẤT THUẾ TNDN VÀ THỜI GIAN ƯU ĐÃI THUẾ

Mỹ Lương

Mỹ Lương

Sơ cấp
30/10/18
3
0
1
25
Em chào các anh chị (bạn ) ạ,

Hiện em đang làm về dự án đầu tư xây dựng nhà xưởng sản xuất ở khu CNC Hòa Lạc. Em đang gặp một số vấn đề trong quá trình làm việc,

Em đang làm phần nội dung của đề xuất nhu cầu sử dụng đất, có phần ưu đãi về thuế

Trong luật thuế TNDN số 14/2008/QH12

- Điều 13 khoản 1 : Áp dụng thuế 10% với các DN hoạt động trong khu CNC trong vòng 15 năm

- Điều 14 khoản 1 : Áp dụng thuế 0% trong 4 năm đầu, giảm 50% số thuế ko quá 9 năm tiếp theo đối với DN hoạt động trong khu CNC

-----------
Theo Luật số: 32/2013/QH13 về sửa đổi luật thuế TNDN
- Điều 14: đối với DN trong khoản 1 , điểm a, điều 13 thì được ưu đãi 4 năm 0% và không quá 9 năm tiếp theo giảm 50% số thuế TNDN phải nộp

------
Em không hiểu là mình có được áp dụng trùng cả 2 điều 13 và 14 không? Đó là 4 năm đầu 0%, 9 năm tiếp giảm 50% thuế, và 2 năm còn lại thuế 10% (là đủ 15 năm)

Hay là mình được phép SD 1 trong 2 cách tính (15 năm 10% hoặc 4 năm 0% và 9 năm 10%)
Có căn cứ nào để lựa chọn hay là tùy tâm ạ?

Mong các anh chị (bạn) giúp đỡ em,

Em cảm ơn ạ!
 
Sửa lần cuối:
Huyền Mia

Huyền Mia

Điều hành viên
Thành viên BQT
20/10/17
1,107
506
113
28
bạn được cộng gộp cả 2 nhé
Miễn thuế TNDN trong vòng 4 năm đầu, giảm 50% trong vòng 9 năm tiếp theo. 9 năm đó giảm 50% của 10% là còn 5%
Đối với DN CNC ưu đãi về mặt thuế suất được tính từ khi doanh nghiệp được cấp giấy phép
Còn ưu đãi về mặt miễn giảm tính từ khi có thu nhập chịu thuế. Nếu 3 năm đầu không có TNCT thì tính từ năm thứ 4
=> mốc thời gian bắt đầu áp dụng có thể không trùng nhau đâu
 
Mỹ Lương

Mỹ Lương

Sơ cấp
30/10/18
3
0
1
25
Em cảm ơn chị ạ,
Doanh nghiệp bên em là Doanh nghiệp hoạt động trong KCNC chứ không phải DN CNC ạ.
 
Huyền Mia

Huyền Mia

Điều hành viên
Thành viên BQT
20/10/17
1,107
506
113
28
Nếu DN bạn là DN hoạt động trong khu CNC thì ưu đãi về mặt thuế suất được áp dụng từ năm đầu tiên có doanh thu
 
Mỹ Lương

Mỹ Lương

Sơ cấp
30/10/18
3
0
1
25
Dạ, Trong điều 14 khoản 1 có ghi
"Thu nhập của doanh nghiệp từ thực hiện dự án đầu tư mới quy định tại khoản 1, điểm a khoản 2 Điều 13 của Luật này và doanh nghiệp công nghệ cao, doanh nghiệp nông nghiệp ứng dụng công nghệ cao được miễn thuế tối đa không quá bốn năm và giảm 50% số thuế phải nộp tối đa không quá chín năm tiếp theo"
Tức là phải đáp ứng đủ các yêu cầu sau mới được hưởng chính sách thuế : 0% 4 năm đầu; 5% trong 9 năm tiếp; 10% trong 2 năm còn lại đúng ko ạ?
- 1 trong những yêu cầu của khoản 1 điều 13 (DN e nằm trong DN công nghệ cao, đáp ứng điểm a , khoản 1 , điều 13)
- Điểm a, khoản 2, điều 13 (DN e ko nằm trong lĩnh vực này)
- Là doanh nghiệp CNC/ DN nông nghiệp ứng dụng CNC (DN e ko phải DN CNC hay DN nông nghiệp ứng dụng CNC)

Vậy là DN em chỉ được áp dụng thuế suất 10% trong 15 năm đúng ko ạ?
 
Huyền Mia

Huyền Mia

Điều hành viên
Thành viên BQT
20/10/17
1,107
506
113
28
Theo khoản 1 điều 19 thông tư 78 được sửa đổi bổ sung ở điều 11, thông tư 96 thì "Thu nhập của DN từ thực hiện dự án đầu từ mới tại: địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định số 218/2013/NĐ-CP, Khu kinh tế, Khu công nghệ cao kể cả khu công nghệ thông tin tập trung được thành lập theo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ."được hưởng mức Ưu đãi thuế xuất 10% trong vòng 15 năm => DN bạn đáp ứng yêu cầu này
Theo khoản 1 điều 20 thông tư 78 sửa đổi tại khoản 1 điều 12 TT96=> tất cả đối tượng được hưởng ưu đãi 10% trong vòng 15 năm đều được miễn 4, giảm 50% trong 9 năm => DN bạn cũng được hưởng ưu đãi này
P/S; Bạn phân biệt ưu đãi về địa bàn với ưu đãi về ngành nghề nhé. Tức là chỉ cần thỏa mãn Về Địa bàn hoặc ngành nghề là đủ điều kiện hưởng ưu đãi rồi
Ý kiến cá nhân của mình :))))
 

Thành viên trực tuyến

  • Duy14499
  • tramle16
  • P.T.Quyen
  • Phạm Phương Thảo2210

Xem nhiều