Thuế TTDB và giá vốn

• Thread starter Le Chau 2018
  • Ngày gửi
L

Le Chau 2018

Sơ cấp
1/11/18
1
1
3
38
Chào cả nhà mình là thành viên mới.Cả nhà có ai làm bên mảng NK bia rượu cho mình hỏi xíu về mảng này dk kg? Bên mình NK bia rượu châu âu (rượu dưới 20 độ nhé), mình đang bị vướng cụ thể là bia và khi nhập hàng về đã đóng đủ các loại thuế NK, TTĐB, GTGTNK.Nhưng sau đó hải quan tham vấn giá lại và bắt tăng giá lên nên lúc này lại phải đóng các loại thuế như trên một lần nữa theo giá áp mới của hải quan. mà bên hải quan làm lại giá phải chờ rất lâu, nhiều khi cả mấy tháng có khi cả gần năm.Nên theo luật thì phải thông quan mới được xuất hóa đơn và xuất hàng ra khỏi kho.Nhưng do một số hàng nó có hạn sử dụng ngắn, vì khi NK hàng về tới VN đã mất mấy tháng, rồi chờ thủ tục cũng mất thêm thời gian, rồi chờ nó tham vấn giá nữa nên cái hàng mình thì bắt buộc phải bán chứ kg thể đợi được.Mà theo luật thì mình bị sai về xuất kho, xuất hóa đơn.Và trong thời điểm chờ hải quan làm giá xong thì có một số hàng đã xuất hđ theo giá lúc đầu, nên giá bán tại thời điểm này xuất ra thấp hơn giá vốn chung của lô hàng này do sau đó nó tăng giá theo giá áp mới.
Dẫn đến khi làm báo cáo mẫu 01/TTĐB thì số thuế TTĐB khấu trừ cao hơn số thuế TTĐB phát sinh nên khi lưu trên phần mềm HTKK nó không cho lưu.và thậm chí còn âm nữa. Có ai bị như mình không chỉ mình hướng xử lý với.

• Like
Reactions: Huyền Mia
Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA