XIN HỎI Ý KIẾN CÁC TIỀN BỐI

• Thread starter Thuynguyen201345
  • Ngày gửi
T

Thuynguyen201345

Sơ cấp
19/12/17
23
0
1
40
Cả nhà cho em hỏi về việc ký hợp đồng lao động

em là người mới vào cty gặp ngay tình trạng người lao động đòi kiện công ty về việc :
Năm 2012 có 3 người tài xế được phỏng vấn và làm việc tại công ty với thỏa thuận là làm 01 ngày 10 tiếng và lương cũng được trả theo 10 tiếng chứ không phải 8 tiếng, nhưng trên hợp đồng cty làm đúng với luật lao động là 8 tiếng chứ không để giờ là 10 tiếng.

và trong bao nhiêu năm qua tài xế nắm hợp đồng trong tay và lương thì nhận hàng tháng bằng chuyển khoản, có bảng lương gửi cho công nhân rõ ràng

một ngày đẹp trời năm 2018 các anh này đổi ý đòi công ty phải trả 2 tiếng vượt quá giờ đó cho họ , và thực hiện đúng với hợp đồng là làm 8h /ngày

Cty có nói với họ là lúc đầu vào thỏa thuận là đồng ý rồi sao giờ lại trở ngược như vậy ( cty không có bản thỏa thuận gì với họ), cty hỏi tại sao bao nhiêu năm trời rồi giờ mới phản ảnh mà không phải là lúc đó , họ trả lời là đến bây giờ mới biết )

Vậy cả nhà cho em hỏi : 1) nếu kiện ra tòa thì công ty em có bồi thường cho công nhân này không ạ ( và em nghe bên liên đoàn lao động nói là thời gian đã lâu rồi mà giờ truy cứu thì không được chỉ được truy cứu thời gian gần đây thôi).

2) công ty em làm không đúng với luật lao động như vậy thì bị phạt hành chính là bao nhiêu ạ, ngoài ra còn bị phạt gì nữa không ạ

Cả nhà ai gặp qua trường hợp này thì cho em xin ý kiến với ạ

Em cảm ơn ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA