Xuất hóa đơn chiết khấu

• Thread starter Namlun312
  • Ngày gửi
Namlun312

Namlun312

Sơ cấp
6/11/18
3
0
1
32
Mong anh ( chị ) giải quyết giúp em
Công ty em có bán hàng cho các hệ thống siêu thị. Trong hợp đồng kinh tế có điều kiện chiết khấu cố định hàng tháng. Thường thì khoản chiết khấu này bên em sẽ xuất hóa đơn, nhưng có 1 siêu thị lại muốn xuất hóa đơn cho khoản này ( có ghi rõ trên hợp đồng )
Vậy theo anh ( chị ) như vậy có được không? Có thông tư, quy định nào nói về khoản này không ạ?
Em cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

Dieutamhai

Sơ cấp
16/7/17
2
0
1
31
Căn cứ Khoản 2.5 Phụ lục 4 Thông tư số 39/2014:
"Nếu việc chiết khấu thương mại căn cứ vào số lượng, doanh số hàng hóa, dịch vụ thì số tiền chiết khấu của hàng hóa đã bán được tính điều chỉnh trên hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ của lần mua cuối cùng hoặc kỳ tiếp sau. Trường hợp số tiền chiết khấu được lập khi kết thúc chương trình (kỳ) chiết khấu hàng bán thì được lập hóa đơn điều chỉnh kèm bảng kê các số hóa đơn cần điều chỉnh, số tiền, tiền thuế điều chỉnh. Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu vào, đầu ra."

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
"Thường thì khoản chiết khấu này bên em sẽ xuất hóa đơn, nhưng có 1 siêu thị lại muốn xuất hóa đơn cho khoản này "
=>
2 vế của câu này trả lời cho nhau rồi, bạn hỏi làm gì nữa ??? :cool::cool:
=> Các khoản chiết khấu đều phải xuất hóa đơn

Namlun312

Namlun312

Sơ cấp
6/11/18
3
0
1
32
Em biết các khoản chiết khấu bắt buộc phải xuất hóa đơn, ý em muốn hỏi là khoản chiết khấu đó bên nào xuất hóa đơn cũng được hay bên bán bắt buộc phải xuất hóa đơn?

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Chiết khấu là khoản khách hàng được hưởng, bên bán phải là người xuất hóa đơn chứ bên mua làm sao xuất được :)

Namlun312

Namlun312

Sơ cấp
6/11/18
3
0
1
32
Có văn bản nào hướng dẫn cụ thể k ạ? Do mẫu hợp đồng là do bên siêu thị gửi đã ký đóng dấu nên bên em muốn bên siêu thị làm lại Hợp đồng phải có văn bản hướng dẫn cụ thể gửi sang , bên đó mới có thể làm lại
Em cám ơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA