Mẫu hóa đơn và ký hiệu hóa đơn

• Thread starter McBilly
  • Ngày gửi
M

McBilly

Trung cấp
3/10/18
63
4
8
32
Mọi người cho mình hỏi doanh nghiệp có được sử dụng đồng thời 1 mẫu hóa đơn nhưng có 2 ký hiệu hóa đơn khác nhau không? Ví dụ có mẫu 01GTGT3/001, và có 2 ký hiệu là AA/18T và AB/18B.

Khóa học Quản trị dòng tiền
binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
969
159
43
Mây và núi!!!
Theo TT 39/2014 thì Ký hiệu của hóa đơn là 1 tiêu thức bắt buộc.
Khi bạn đã thay đổi 1 tiêu thức bắt buộc thì bạn phải thay đổi mẫu hóa đơn.

Thân!

• Like
Reactions: McBilly
AZ Invoice

AZ Invoice

Chất lượng tạo nên giá trị !
Bạn hiểu sai về ký hiệu hóa đơn rồi.

Ký hiệu hóa đơn: ký hiệu hóa đơn có 6 ký tự đối với hóa đơn của các tổ chức, cá nhân tự in và đặt in và 8 ký tự đối với hóa đơn do Cục Thuế phát hành.

2 ký tự đầu để phân biệt các ký hiệu hóa đơn.

Ký tự phân biệt là hai chữ cái trong 20 chữ cái in hoa của bảng chữ cái tiếng Việt bao gồm: A, B, C, D, E, G, H, K, L, M, N, P, Q, R, S, T, U, V, X, Y;

3 ký tự cuối cùng thể hiện năm tạo hóa đơn và hình thức hóa đơn.

Năm tạo hóa đơn được thể hiện bằng hai số cuối của năm;

Ký hiệu của hình thức hóa đơn: sử dụng 3 ký hiệu:

E: Hóa đơn điện tử,

T: Hóa đơn tự in,

P: Hóa đơn đặt in;

- Giữa hai phần được phân cách bằng dấu gạch chéo (/).

Ví dụ:

AA/11E: trong đó AA: là ký hiệu hóa đơn; 11: hóa đơn tạo năm 2011; E: là ký hiệu hóa đơn điện tử;

AB/12T: trong đó AB: là ký hiệu hóa đơn; 12: hóa đơn tạo năm 2012; T: là ký hiệu hóa đơn tự in;

AA/13P: trong đó AA: là ký hiệu hóa đơn; 13: hóa đơn tạo năm 2013; P: là ký hiệu hóa đơn đặt in.

Để phân biệt hóa đơn đặt in của các Cục Thuế và hóa đơn của các tổ chức, cá nhân, hóa đơn do Cục Thuế in, phát hành thêm 02 ký tự đầu ký hiệu (gọi là mã hóa đơn do Cục Thuế in, phát hành).

Ví dụ: Hóa đơn do Cục thuế Hà Nội in, phát hành có ký hiệu như sau:

01AA/11P thể hiện Hóa đơn có ký hiệu do Cục Thuế Hà Nội đặt in, tạo năm 2011;

03AB/12P thể hiện Hóa đơn có ký hiệu do Cục Thuế TP HCM đặt in, tạo năm 2012;

(Danh sách Mã hóa đơn của Cục Thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương phát hành theo Phụ lục 2 kèm theo Thông tư số 39/2014/TT-BTC)

M

McBilly

Trung cấp
3/10/18
63
4
8
32
Cám ơn bạn nhiều, cho mình hỏi thêm chút
1. Mình thấy có một số đơn vị dùng chung mẫu và đổi ký hiệu thông báo phát hành khác nhau sao vẫn được cơ quan thuế chấp nhận nhỉ? Để họ có thể có các dải hóa đơn khác nhau phục vụ mục đích xuất hóa đơn riêng.
2. Bạn cho mình hỏi thêm điều nữa là giờ ví dụ mình đang có cột Tổng thuế giờ mình sửa cột này đi thành bất kỳ nội dung nào như "Tổng tiền thuế không chịu thuế" hay "Tổng tiền thuế 0%" thì phải thay đổi mẫu số hóa đơn do Tiền thuế là 1 nội dung bắt buộc, và mình phải hủy mẫu hóa đơn đang sử dụng đi rồi thông báo phát hành mẫu hóa đơn mới có nội dung được sửa đúng ko nhỉ?

binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
969
159
43
Mây và núi!!!
1/ Mình chưa gặp trường hợp nào như vậy. Nếu có chắc phải xem xét lại.
2/ Đúng rồi bạn.
PS: Bạn dùng hóa đơn giấy hay hóa đơn điện tử mà nói sửa là sửa luôn ý nhỉ? :)

• Like
Reactions: McBilly
M

McBilly

Trung cấp
3/10/18
63
4
8
32
Bên mình mới dùng hóa đơn điện tử bạn à, tks bạn nhiều nhé:))

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA