HÓA ĐƠN GTGT

  • Thread starter YÊN QUỐC
  • Ngày gửi
Y

YÊN QUỐC

Sơ cấp
5/10/17
15
0
1
30
#1
Em Xin chào Quý Anh/ Chị Đồng Nghiệp!
Anh chị vui lòng cho em hỏi : khi em xuất hoá đơn Vat cho khách vãng lai trị giá trên 20 triệu mà thanh toán bằng tiền mặt . vậy hóa đơn có hợp lý không ạ. Em xin cảm ơn.
 
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên thân thiết
20/10/17
549
209
43
#1
  • Huyền Mia

    Huyền Mia

Bạn bên bán nên không bị ảnh hưởng gì nhé, cả tỷ cũng không sao hết á
 
chudinhxinh

chudinhxinh

Moderator
25/10/09
1,636
904
113
TP.Hồ Chí Minh
#2
Hóa đơn GTGT đầu ra trên 20 triệu

Doanh nghiệp bán hàng hóa, dịch vụ thì hóa đơn đầu ra có giá trị trên 20 triệu thì có cần chứng từ thanh toán qua ngân hàng không?

Pháp lý chế tài đối với bên mua và bên bán?

*Về thuế GTGT: Căn cứ Thông tư số 26/2015/TT-BTC tại Điều 1, Khoản 10 sửa đổi, bổ sung Điều 15 Thông tư số 219/2013/TT-BTC đã được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 119/2014/TT-BTC và Thông tư số 151/2014/TT-BTC như sau:

“Điều 15. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào

2. Có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hóa nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên, trừ các trường hợp giá trị hàng hóa, dịch vụ nhập khẩu từng lần có giá trị dưới hai mươi triệu đồng, hàng hóa, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT và trường hợp cơ sở kinh doanh nhập khẩu hàng hóa là quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân ở nước ngoài.”



*Về thuế TNDN: Căn cứ: Điều 4 Thông tư 96/2015/ TT-BTC sửa đổi, bổ sung Điểm 2.31 Khoản 2 Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC quy định những khoản chi không được trừ

“1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

….

c) Khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng.”

*Như vậy:

*Đối với bên Mua hàng:

1. Bên mua hàng hóa, cung ứng dịch vụ có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên và người mua thanh toán bằng tiền mặt thì người mua không đủ điều kiện khấu trừ thuế GTGT và không được tính vào chí phí hợp lý để tính thuế TNDN.

2. Bên mua Khi làm quyết toán thuế TNDN năm kế toán loại toàn bộ hóa đơn này ra khỏi chi phí được trừ trước khi tính thuế TNDN (Ghi giá trị của hóa đơn này vào chỉ tiêu B4 tại Tờ khai Quyết toán thuế TNDN Mẫu 03/TNDN)

*Đối với bên Bán hàng:

1. Đối với bên Bán hàng thì việc bán hàng > 20 triệu hay < 20 triệu thu bằng tiền mặt hay tiền gửi đều không bị ảnh hưởng, không có văn bản pháp luật nào chế tài việc bên Bán hàng hóa dịch vụ có giá trị hóa đơn > 20 triệu phải thu tiền bằng hình thức qua ngân hàng. Nên bên bán không bị phạt

2. Do đó đối với bên Bán khi xuất hóa đơn đầu ra đã phải nộp VAT 10% + thuế TNDN 20% không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

 
Y

YÊN QUỐC

Sơ cấp
5/10/17
15
0
1
30
#3
Em cảm ơn .Anh / Chị vui lòng giải đáp giúp em này nhé: Tháng 11 này khách hàng cty em, có nhu cầu mua nguyên vật liệu tổng trị giá 5 tỷ. Vậy anh / chị cho em hỏi nếu 5 tỷ này ,em làm 1 hợp đồng mua bán và xuất háo đơn khi hàng giao cho khách. vậy có được không ạ.
 
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên thân thiết
20/10/17
549
209
43
#3
  • Huyền Mia

    Huyền Mia

Không vấn đề gì bạn nhé
 

Thành viên trực tuyến

  • daongocnam0603
  • bienmauhong



Xem nhiều