Đăng kí thêm tài khoản ngân hàng

• Thread starter Luti Phạm
  • Ngày gửi
Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
Chào cả nhà, mình có 1 thắc mắc mong cả nhà giúp đỡ:
Công ty mình có TK Ngân hàng chính ở bên BIDV, hiện nay bên mình đang mở thêm 1 TK thanh toán khác bên Agribank để giải ngân tiền vay. Vậy mọi người cho mình hỏi:
1. TK bên Agribank mình có phải khai với sở KH-ĐT và cơ quan thuế không ạ? Không khai có bị phạt hay gì không ạ? Mình hỏi thì bên ngân hàng bảo không cần.
2. Nếu đã không khai với sở KH-ĐT và cơ quan thuế thì mình có hạch toán TK bên Agribank không ạ và những khoản như tiền vay, lãi vay có được đưa vào chi phí doanh nghiệp không?
3. KTT công ty mình là thuê ngoài, GĐ muốn nhanh gọn nên trong tờ đăng kí mở TK thanh toán ở NH mới có làm quyết định cho mình là "người phụ trách kế toán" nên khi đi UNC mình là người kí vào mục "kế toán trưởng" luôn. Cho mình hỏi là trong cùng 1 thời điểm như vậy mà ở 2 NH khác nhau mà người kí ở vị trí "kế toán trưởng" khác nhau thì có làm sao không? Bạn bên NH bảo không sao vì chỉ là thủ tục, NH độc lập với thuế mà, mình không biết bạn ấy nói vậy là đúng hay chỉ nói để cho mình vay tiền được thôi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Tài khoản do NH mở và tự tạo (TK vay) thì ko phải thông báo với CQT.
Khi vay hạch toán Nợ 331- giải ngân thẳng trực tiếp trả NCC/Có 341 - Vay chi tiết NH ABC
Khi trả lãi vay Nợ 635/Có 112 - lãi cắt
Khi tất toán trả nợ dần hoặc toàn bộ: Nợ 341 - NH ABC/Có 112
Hồ sơ chứng minh CP lãi vay đc ghi nhận CP thuế: Hợp đồng vay, nội dung khoản vay sử dụng đúng mục đích HĐSXKD.
Không kể các TH vay do chưa góp đủ vốn, vay vượt tỷ lệ 20% nếu cty có mô hình GD liên kết,...vv..!

Ký vào mục KTT nếu chưa có chứng chỉ kế toán trưởng thì thêm chữ KT (ký thay) trên UNC thôi.

Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
@bichvan.tax06 Bạn ơi, cho mình hỏi rõ hơn được không? TK đó là TK thanh toán do NH yêu cầu bên mình mở để giải ngân tiền vay vào đó. NH giải ngân vào đó rồi bên mình mới đi UNC trả tiền cho NCC. Khi làm hồ sơ vay, bên mình có làm mấy hợp đồng mua cây cảnh để hợp thức hóa hồ sơ vay nên khi giải ngân có đi UNC trả cho những khoản đó. Nếu vậy mình có phải hạch toán các khoản mua cây cảnh đó như 1 chi phí thật không?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Tài khoản đó không phải thông báo cho cơ quan thuế.
Em mua gì thì em hạch toán tương ứng, còn giải ngân là hạch toán thanh toán rồi em.
Nợ TK chi phí hoặc 156 hoặc 211...vv...tùy bản chất em mua gì + VAT 1331 (nếu có)/Có 331 thôi.
Mua cây cảnh nếu để trang trí văn phòng em đưa vào 242 rồi phân bổ dần vào chi phí.

• Like
Reactions: Luti Phạm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA