THAY ĐỔI GPKD CỦA CTY MỚI THÀNH LẬP, CHƯA GÓP ĐỦ VỐN ĐIỀU LỆ

• Thread starter ngatuduong95
  • Ngày gửi
ngatuduong95

ngatuduong95

Sơ cấp
24/2/17
7
0
1
29
Xin chào cả nhà!
Hiện em đang gặp phải 2 vấn đề.Mong nhận dc sự giúp đỡ của cả nhà.
1/ Cty em là cty TNHH 2TV vừa được cấp giấy phép vào đầu tháng 10/2018. Vì lý do cá nhân mà 1 TV xin rút khỏi cty, TV này chưa góp vốn vào cty.
TV thứ 2 đã góp đủ vốn của mình.
Cả nhà cho em hỏi trong thời gian này, em có dc phép thay đổi GPKD theo đúng thực tế ko ạ? nếu được em cần làm những thủ tục gì ạ?
2/ CTy em chưa đi vào hoạt động em làm kế toán ngoài giờ, vậy em có phải làm báo cáo tình hình sử dụng lao động 6 tháng cuối năm không ạ

Em cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Chào bạn, vấn đề của bạn mình trả lời như sau:
1/ Cách tối ưu nhất là bạn yêu cầu cá nhân rút khỏi công ty làm hợp đồng chuyển nhượng vốn chuyển cho 1 người khác để ko bị thay đổi loại hình DN. Sau đó nộp hồ sơ lên sở KHĐT để thay đổi thành viên. Trong thời gian này, bạn thay đổi GPKD theo đúng thực tế là quyền của công ty bạn.
2/ Báo cáo tình hình sử dụng lao động là báo cáo ko phân biệt có sử dụng lao động hay ko thì vẫn phải nộp. Nhưng mình khuyến cáo là ko cần nộp.

• Like
Reactions: ngatuduong95
ngatuduong95

ngatuduong95

Sơ cấp
24/2/17
7
0
1
29
Mình cảm ơn bạn đã giúp mình.
Cty mình ở Bến Tre, lần đầu mình gặp tình huống như vầy, lúc ban đầu mình ko biết làm như thế nào có gọi lên sở kế hoạch nhờ họ tư vấn giúp mình. họ bảo do cty mình hoàn tất thủ tục góp vốn nên ko thể chuyển nhượng cho bên thứ 3 dc. Họ nói mình chờ sau 90 ngày, mình sẽ điều chỉnh vốn góp theo thực tế.
Hiện tại. cũng ko tìm dc ng de hợp tác tiếp tục nên mình cũng ko biết giải quyết như thế nào? Mong bạn giúp mình.

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Bạn tìm 1 người để đứng tên nhận chuyển nhượng lại số vốn đã góp của thành viên kia thôi là được

ngatuduong95

ngatuduong95

Sơ cấp
24/2/17
7
0
1
29
Vốn điều lệ của cty mình là 1tỷ. mỗi TV 50%. mình tìm dc ng nhận chuyển nhượng nhưng số vốn góp phải làm sao vì bên kia chưa góp gì hết.
Nếu làm hợp đồng chuyển nhượng thì có phải nộp thuế gì ko bạn?

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Vấn đề là trên giấy tờ, bạn mặc định là ng kia góp đủ rồi tiến hành chuyển nhượng. Còn nếu ko bạn có thể chờ sau 90 để tiến hành nộp hồ sơ để chuyển đổi loại hình DN về DN tư nhân hoặc công ty TNHH 1 TV

• Like
Reactions: ngatuduong95
ngatuduong95

ngatuduong95

Sơ cấp
24/2/17
7
0
1
29
vì lần đầu mình làm từ a-z mình rất lo lắng, sợ làm ko đúng cty sẽ bị ảnh hưởng. cảm ơn bạn đã giúp đỡ mình.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA