Thắc mắc về ghi nhận nghiệp vụ với 3387

• Thread starter chomchomcho
  • Ngày gửi
chomchomcho

chomchomcho

Sơ cấp
15/11/18
1
0
1
28
Mình đang có một thắc mắc liên quan đến ghi nhận 3387 trong thông tư 200. Trong thông tư có quy định, đối với doanh thu chưa thực hiện, doanh thu nhận trước chỉ được ghi nhận khi đã thực thu được tiền, không được ghi đối ứng với TK 131 – Phải thu của khách hàng. Mình có 1 khách hàng đầu năm sẽ phát sinh 1 công nợ là tiền thuê phải thu cho 2 năm. Đang hạch toán Nợ 131, Có 3387 (chưa thu tiền). Nếu hạch toán như vậy mâu thuẫn với chuẩn mực thì khi phát sinh công nợ này mình hạch toán Nợ 131, đối ứng với tài khoản nào? Hoặc cách hạch toán như thế nào để đúng với chuẩn mực. Mình cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Cái vấn đề ở đây là bạn chưa hiểu TK 3387 rồi, thậm chí trong cái ví dụ bạn nói cũng có mâu thuẫn lớn nếu bạn chịu suy nghĩ kỹ

H

huygia88

Sơ cấp
20/9/18
45
14
8
36
Chào bạn chomchomcho,
- Trong trường hợp của bạn, nếu hai bên thỏa thuận rằng bên đi thuê sẽ thanh toán trước tiền thuê cho 02 năm và bên thuê xuất hóa đơn lần lượt theo từng kỳ (tháng, quý) trong 02 năm thì bạn được ghi nhận doanh thu theo từng kỳ, khoản tiền nhận trước cho các kỳ sau được ghi nhận vào TK 3387 - doanh thu chưa thực hiện và tiến hành chuyển dần vào TK 511 - doanh thu hoạt động kinh doanh khi đến kỳ ghi nhận tương ứng.
- Trường hợp bạn trao đổi thì theo quy định thông tư 200 bạn không được ghi nhận vào TK 3387 các khoản doanh thu của nhiều kỳ mà chưa thu được tiền. Bạn phải điều chỉnh hủy bút toán này nếu đã hạch toán và ghi nhận lần lượt công nợ tương ứng doanh thu theo từng kỳ phát sinh bạn nhé. (Nợ TK 131/ Có TK 511, TK 3331).
- Bạn cũng nên tư vấn cho đơn vị bạn nếu như có thỏa thuận bên bạn (bên cho thuê) phải xuất hóa đơn tiền cho thuê cho cả 02 năm, thu tiền một lần thì bên bạn phải đánh giá khả năng thanh toán của bên thuê có đáp ứng được không nhé.

Thân chào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA