[HELP] Nghiệp vụ kế toán công ty đấu giá

samling2006

samling2006

Sơ cấp
16/11/18
1
0
1
30
Em chào cả nhà ạ!
Em mới được nhận vào làm kế toán cho 1 công ty đấu giá ạ. Em muốn hỏi có anh chị nào làm đấu giá rồi không ạ kết bạn trao đổi cho dễ với ạ! Em cũng ra trường với đi làm lâu rồi nhưng lần đầu tiên làm kế toán cho đúng ngành học nên nhiều cái nhớ cái quên ạ :((
Với lại sẵn đây em muốn hỏi một số nghiệp vụ mong được mọi người giải đáp với ạ!
1. Trong lĩnh vực đấu giá có những hoạt động nào phát sinh thuế? Bên nào sẽ chịu thuế?
2. Có các khoản đặt trước của khác để đấu giá, những khoản đó khi mình nhận thì có hoạch toán vào phiếu thu với chi không ạ? Hay chỉ theo dõi trên tài khoản 3386 thôi ạ?
3. Sau phiên đấu giá sẽ có khách hàng trúng thầu, bên đấu giá phải nộp khoản đặt cọc của khách hàng vào kho bạc ( đối với tài sản công) thì hạch toán như nào ạ?
4. Sau khi thanh lý tài sản, bên có tài sản sẽ thanh toán tất cả những chi phí niêm yết, thông báo... nhưng chi phí đó bên công ty đấu giá thường sẽ ứng trước ra để làm rồi sau phiên thanh lý mới thu của khách, vậy sẽ phát sinh nghiệp vụ ngay khi ứng tiền để chi hay là đợi đến lúc thanh toán hết mới hạch toán ạ?

Em xin cám ơn ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA