chi phí của hóa dơn bỏ sót hạch toán vào tháng kê khai thuế hay tháng trên hóa đơn

• Thread starter duongminhtue
  • Ngày gửi
D

duongminhtue

Trung cấp
6/10/18
67
11
8
42
Mình có 2 hóa đơn đầu vào bỏ sót năm 2017 và hóa dơn gtgt của phí chuyển tiền của 3 quý năm 2018 . về phần kê khai thì mình đã biết là đều kê khai vào quý 4 nhưng phần chi phí của các hóa dơn này thì cho vào chi phí của quý 4 hay là sao ạ? ví dụ là hóa đơn gtgt phí chuyển tiền nếu cho vào ngân hàng thì trên sổ ngân hàng tồn cuối mỗi quý bị lệch ạ? có ai rành cái này không giúp mình với ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!
1. Về nguyên tắc bạn phải hạch toán đúng kỳ phát sinh vì còn liên quan đến doanh thu - chi phí - lợi nhuận tính thuế.
2. Nếu khoản chi phí này không trọng yếu, bạn có thể hạch toán vào thời điểm phát hiện.
3. Hóa đơn phí chuyển tiền ngân hàng: Vậy trước khi lên BCTC bạn có đối chiếu lại số dư sổ sách với sổ phụ ngân hàng không? Phần chênh lệch bạn có biết không? Có hạch toán nó vào đâu không? Nếu đã hạch toán vào đâu thì giờ lấy ở đó ra để hạch toán bổ sung. Còn muốn cho đúng nhất thì xem lại 1.
Thân!

K

Khánh Linh 1118

Sơ cấp
12/10/18
41
3
8
36
Chưa quyết toán thì ghi nhận chi phí vào tháng phát sinh. thuế ghi nhận tạm Nợ tk phải thu khác, đến tháng kê khai thuế bạn hạch toán Nợ TK thuế GTGT mua vào Có TK phải thu khác.

H

honggiao

Trung cấp
6/7/18
113
4
18
@Khánh Linh 1118 hóa đơn bỏ sót 2018 thì bạn nói mình đã hiểu nhưng hai hóa đơn bỏ sót năm 2017 thì chi phí cho vào năm 2018 hay lại sửa lại sổ sách 2017 bạn .cái naỳ mình rối quá.

Sửa lần cuối:
D

duongminhtue

Trung cấp
6/10/18
67
11
8
42
@binhminhsom . sổ phụ ngân hàng thì mình đã lấy và đối chiếu vì đây là phí chuyển tiền 3 quý năm, 2018 nên mình vẫn hạch toán vào tháng phát sinh , phần thuế thì cho vào 1388 dến kỳ kê khai thì hạch toán ngược lại n1331/c1388. Mình chỉ phân vân ở chổ là năm 2017 mình bỏ sót hai hóa đơn đầu vào là hóa đơn mua phần mềm misa: 4trieu, không có thuế và hóa đơn chi phí lắp đặt điện thoại 1960k Năm 2017 công ty đang lỗ 8.5 triệu .. thì khi mình cho vào quý 4/2018 thì có cần những giấy tờ đi kèm dể giải thích cho việc bỏ sót hóa đơn không nà?

K

Khánh Linh 1118

Sơ cấp
12/10/18
41
3
8
36
@honggiao Năm 2017 chưa quyết toán thuế, bạn muốn sửa chỉ có cách sửa lại cho đúng theo phát sinh thôi và buộc phải nộp lại BCTC do số dư các tài khoản điều chỉnh có sự thay đổi, nộp quyết toán thuế TNDN ( nếu số thuế TNDN thay đổi + Tờ khai giải trình KHBS).
Đối với chứng từ liên quan đến ngân hàng. Cuối tháng bạn nên lấy sao kê của ngân hàng để đối chiếu. Số dư cuối mỗi kỳ: tháng, quý, năm phải trùng khớp với ngân hàng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA