Hỏi về việc chỉnh sửa BCTC bị sai sót

• Thread starter letranrubytran
  • Ngày gửi
L

letranrubytran

Sơ cấp
16/9/17
33
0
6
28
TP.HCM
Nhờ các anh chị tư vấn dùm em trường hợp này với ạ. Công ty em nợ thuế kéo dài và thay đổi kế toán nhiều lần nên các chỉ tiêu thuế và các khoản phải nộp không khớp với sổ thuế của cơ quan thuế. Chủ yếu sai sót là do sai số dư đầu kỳ của năm cũ chuyển qua. Hiện nay công ty em đã thanh toán hết số tiền nợ thuế . Trên sổ thuế của cơ quan thuế là 0 đồng nhưng sổ sách kế toán lại ghi nợ 120.000.000 . em xem lại thì thấy sai các chỉ tiêu này từ năm 2016. Nhưng năm 2016,2017 cty em đều đã quyết toán thuế. Giờ em không biết chỉnh sửa số liệu như thế nào và chỉnh sửa BCTC đã quyết toán có được không?
Rất mong các anh chị giúp đỡ. Em cám ơn nhiều ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
Nếu quyết toán rồi bạn sử lý luôn đi cần gì nộp lại BC nữa, cho vào 421 cho hết = 0 là xong

L

letranrubytran

Sơ cấp
16/9/17
33
0
6
28
TP.HCM
Yennamthien có thể giải thích dùm em được không ạ. em mới ra trường không hiểu hướng giải quyết mà chị nói ạ???

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Có 1 thắc mắc nho nhỏ muốn hỏi bạn: Quyết toán rồi, nộp hết thuế rồi, nhưng trên sổ lại còn 120tr, và số này nằm ở năm đã quyết toán => họ quyết toán cái gì nhỉ ?? hay là bạn kiểm tra ko đúng ??
Còn về BCTC, gặp sai sót ở đâu thì phải điều chỉnh ở đó, kể cả phải nộp lại,

L

letranrubytran

Sơ cấp
16/9/17
33
0
6
28
TP.HCM
Quyết toán thuế chỉ kiểm tra công trình xuất hóa đơn, tờ khai .. còn số dư sổ sách người ta không để ý anh ạ. Quyết toán thuế 3 năm mà thuế kiểm tra có 30 phút thôi anh Giờ nhìn bảng số liệu các năm trước em không biết nó sai từ đâu đâu luôn. Các tờ khai thì đúng và khớp với sổ sách nhưng có những khoản truy thu rồi phạt nộp chậm, phạt vi phạm hành chính... kế toán trước không lưu lại. Em có lên cơ quan thuế nhờ in sổ thuế 2017 và 2018 thì thấy số dư đầu kỳ các năm trước chuyển qua đã không đúng rồi ạ

AZ Invoice

AZ Invoice

Chất lượng tạo nên giá trị !
Nói Sếp bạn thuê 1 kế toán trưởng, làm bán thời gian cũng dc, chứ bạn mới ra trường làm sao xử dc mấy cái này. Phải nhìn vào chứng từ mới biết dc sai chỗ nào bạn ạ.

L

letranrubytran

Sơ cấp
16/9/17
33
0
6
28
TP.HCM
Sếp em chỉ quan tâm đến số tiền thuế phải nộp, còn vấn đề sổ sách kêu tự giải quyết. Trước giờ kế toán nào cũng làm lâu nhất 1 năm là nghỉ mặc dù công ty trả lương kế toán khá cao.

Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
Sai sót kế toán
1. Vì khi quyết toán xong rồi thì thường cơ quan thuế không kiểm tra lại báo cáo của các năm cũ đâu,
2. khoản này bạn đã đối chiếu với thuế nộp hết rồi
3. Nó không ảnh hưởng đến chi phí và thuế phải nộp nên mình làm như thế để kết thúc năm cũ
nên bạn cứ kết chuyển khoảng dư có về TK421 định khoản thế nào thì phải xem số dư của bạn trên sổ thì kết chuyển cho nó về =0 cho khớp với thuế phải nộp năm kế tiếp . đừng làm gì sửa lại báo cáo mất công sau lại phải giải trình mà không cần thiết.
Cái này là kinh nghiệm mình làm và quyết toán nhiều rồi họ hỏi thì giải trình đúng thế họ cũng bỏ qua vì họ chỉ quan tâm cái nào ảnh hưởng đến chi phí thôi.

L

letranrubytran

Sơ cấp
16/9/17
33
0
6
28
TP.HCM
Em cám ơn chị . Chị cho em hỏi thêm là em có thể diễn giải định khoản này như thế nào được ạ ?

L

letranrubytran

Sơ cấp
16/9/17
33
0
6
28
TP.HCM
Với lại em chỉnh sửa số liệu về tài khoản 421 trong năm 2018 thì sau này quyết toán năm 2018 phải giải trình những nghiệp vụ này như thế nào ạ?

P

Phan Huyền Ngọc

Sơ cấp
30/10/18
29
7
28
27
nghe mọi người nói em vẫn mơ hồ quá

K

Khánh Linh 1118

Sơ cấp
12/10/18
41
3
8
36
Thuế phát sinh phải nộp tăng (do chi phí của bạn bị loại trừ) theo mình bạn hạch toán giảm lợi nhuận của năm trước. Thuế họ chỉ quan tâm đến số tiền bên bạn nợ thuế, sau bên bạn nộp và khi bù trừ thuế năm 2016-2017 bằng 0 rồi thi bạn còn lo sửa làm gì cho mệt. Cái gì qua rồi thì cho qua đi. Năm nay bạn hạch toán chuẩn là được.

H

hangtt81

Guest
Nếu trên sổ sách của em vẫn dư nợ thuế là 120tr thì em nên dùng bút toán kế toán triệt tiêu số tiền đó đi để đúng với bản chất của sự việc không sau này quyết toán lần sau em sẽ lại gặp rắc rối giải trình với đoàn thanh tra kế tiếp.
Em kiểm tra lại sổ tài khoản dư đó tìm xem nó sai do bút toán nào, nhiều kế toán định khoản sai do k hiểu bản chất hoặc định khoản nhầm, em cần kiểm tra lại khi xác định chính xác nguyên nhân rồi điều chỉnh sau này thuế hỏi còn biết cách giải trình em ạ.
Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA