Chậm nộp thuế GTGT

• Thread starter Ngo Tien Dung12
  • Ngày gửi
N

Ngo Tien Dung12

Sơ cấp
26/10/18
3
0
1
27
Anh chị làm ơn cho em hỏi, công ty em trong quý 3 có phát sinh thuế gtgt phải nộp là 7tr đến ngày 20/11 chưa nộp nhưng phát hiện bỏ sót hóa đơn gtgt đầu vào 10tr, vậy cho em hỏi có cách nào xử lý mà không bị phạt nộp chậm được không ví dụ như lập tờ khai bổ sung có được không ạ. Nếu không có cách nào mà bắt buộc phải nộp phạt chậm nộp thì em xin hỏi mình tự tính sso tiền phạt sau đó nộp cùng tiền thuế hay phải thông báo gì ạ
Em xin cảm ơn ạ ! em là kế toán mới ra trường nên còn thiếu hiểu biết mong anh chị giúp đỡ

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thanhduongthang

Thanhduongthang

Sơ cấp
10/11/18
20
5
3
35
Theo mình
- Bạn làm KKBS thuế VAT trong quý 3, bổ sung sung hóa đơn đầu vào đã bỏ sót 10 triệu , sau khi khai bổ sung bên bạn không còn phát sinh số thuế phải nộp ( 7 tr -10 tr= - 3 tr )
- Thực hiện nộp phạt vi phạm hành chính theo TT 166/2013 quy định:
[[ " Điều 12. Xử phạt đối với hành vi khai sai dẫn đến thiếu số tiền thuế phải nộp hoặc tăng số tiền thuế được hoàn
4. Trường hợp, người nộp thuế có hành vi khai sai quy định tại Khoản 1 Điều này nhưng không dẫn đến thiếu số thuế phải nộp hoặc chưa được hoàn thuế, miễn thuế, giảm thuế thì không bị xử phạt theo quy định tại Điều này mà bị xử phạt theo quy định tại Khoản 4 Điều 8 Thông tư này " cụ thể là :
" 4. Phạt tiền 2.100.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 1.200.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Có hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều 12, Khoản 7 Điều 13 Thông tư này.
b) Có hành vi khai sai dẫn đến thiếu số thuế phải nộp theo hồ sơ khai thuế tạm tính theo quý nhưng chưa đến thời hạn nộp hồ sơ khai quyết toán thuế năm" ]]

Thanhduongthang

Thanhduongthang

Sơ cấp
10/11/18
20
5
3
35
Theo mình
- Bạn làm KKBS thuế VAT trong quý 3, bổ sung sung hóa đơn đầu vào đã bỏ sót 10 triệu , sau khi khai bổ sung bên bạn không còn phát sinh số thuế phải nộp ( 7 tr -10 tr= - 3 tr )
- Thực hiện nộp phạt vi phạm hành chính theo TT 166/2013 quy định:
[[ " Điều 12. Xử phạt đối với hành vi khai sai dẫn đến thiếu số tiền thuế phải nộp hoặc tăng số tiền thuế được hoàn
4. Trường hợp, người nộp thuế có hành vi khai sai quy định tại Khoản 1 Điều này nhưng không dẫn đến thiếu số thuế phải nộp hoặc chưa được hoàn thuế, miễn thuế, giảm thuế thì không bị xử phạt theo quy định tại Điều này mà bị xử phạt theo quy định tại Khoản 4 Điều 8 Thông tư này " cụ thể là :
" 4. Phạt tiền 2.100.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 1.200.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Có hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều 12, Khoản 7 Điều 13 Thông tư này.
b) Có hành vi khai sai dẫn đến thiếu số thuế phải nộp theo hồ sơ khai thuế tạm tính theo quý nhưng chưa đến thời hạn nộp hồ sơ khai quyết toán thuế năm" ]]

Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
Chỉ có hóa đơn đầu ra bỏ sót mới kê khai bổ sung vào kỳ phát sinh hóa đơn nhé. Hóa đơn đầu vào bỏ sót không được khai bổ sung mà hạch toán vào kỳ hiện tại ( Ở đây là Q4)
@Ngo Tien Dung12 bạn nộp bổ sung thuế Q3 nhé, sau đó tính phạt chậm nộp từ ngày 31/10/2018 đến ngày bạn nộp số thuế đó và nộp vào NSNN, không cần phải thông báo gì, Hóa đơn bỏ sót Q3 tuyệt đối không khai bổ sung nhé, hóa đơn đó khai vào Q4

• Like
Reactions: Khánh Linh 1118
Thanhduongthang

Thanhduongthang

Sơ cấp
10/11/18
20
5
3
35
Huyen Mia đúng rồi, mình bị nhầm đó,
Tháng (quý) nào phát hiện ra hóa đơn đầu vào bị kê sót thì thực hiện kê khai luôn vào tháng (quý) đó.
Thực hiện nộp thuế Q3 và tính phạt chậm nộp từ 31/10.

K

Khánh Linh 1118

Sơ cấp
12/10/18
41
3
8
36
Huyền Mia hình như bạn làm trong cơ quan thuế hả! Cái gì cũng biết hay quá!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA