THIẾT BỊ ĐI KÈM HOẠT ĐỘNG ƯU ĐÃI MIỄN THUẾ

• Thread starter thuongdan
  • Ngày gửi
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Dạ em chào anh (chị). Dạ anh (chị) cho em hỏi trường hợp Công ty em chuyên về sản xuất phần mềm được ưu đãi miễn thuế TNDN, lúc em Sản xuất phần mềm hệ thống cho khách hàng có thiết bị đi kèm vậy cho em hỏi thiết bị đi kèm đó có được miễn thuế TNDN không ạ.. Em cám ơn rất nhiều ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Phải xem là bạn ký hợp đồng và xuất hóa đơn thế nào nữa ^^
+ Ký hợp đồng trọn gói không tách phần mềm với thiết bị, xuất hóa đơn đã bao gồm giá thiết bị : thiết bị lúc này được coi như chi phí để tính giá thành cho hệ thống => không chịu thuế, TNCN thì theo chính sách dành cho phần mềm
+ Tách riêng thiết bị với phần mềm: thiết bị vẫn phải xuất có VAT, vẫn phải chịu thuế TNDN bình thường, Tuy nhiên trường hợp này cần xem lại cty bạn có đăng ký kinh doanh thiết bị đó ko nhé ;);)

• Like
Reactions: thuongdan
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Dạ em cám ơn ạ.. Trường hợp của em là Ký hợp đồng trọng gói phần mềm bao gồm thiết bị à, nhưng khi xuất hóa đơn GTGT thì em chia ra 2 hóa đơn 1 hóa đơn GTGT chị thuế GTGT 10% và 1 hóa đơn GTGT không chịu thuế à nhưng 2 hóa đơn đó cũng là 1 hợp đồng chung. Vậy em phần thiết bị đi kèm phần mềm đó có được miễn thuế TNDN không ạ?.. Em cám ơn

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Tách ra rồi thì vẫn phải chịu thuế TNDN nhé, ngoài ra kiểm tra lại Giấy phép xem có đăng ký kinh doanh loại thiết bị đó ko , nếu ko thì ko dc xuất riêng kiểu đó ;)

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Dạ em cám ơn ạ.. Bên em có đăng ký kinh doanh bán thiết bị rồi ạ. Vậy cho em trường hợp Doanh nghiệp không muốn tách để gom vào để hưởng ưu đãi thuế TNDN có được không ạ. Em cám ơn

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
ở trên mình có nói rồi mà, chỉ ký hợp đồng phần mềm, giá thiết bị tính luôn vào giá trị phần mềm, chi phí mua thiết bị có thể hạch toán vào giá vốn hệ thống pm luôn

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Dạ em cám ơn nhiều ạ

Xem nhiều