THUÊ NHÀ CỦA GIÁM ĐỐC LÀM VĂN PHÒNG ĐƯỢC KHÔNG?

• Thread starter Thuận Hưng
  • Ngày gửi
T

Thuận Hưng

Sơ cấp
24/5/17
29
4
3
32
Chào mọi người, giám đốc công ty e cho cty thuê nhà để làm văn phòng, cty em là cty cổ phần, như vậy chi phí này có được tính là hợp lý không? Giám đốc của em có cần phải đăng ký gì với thuế không? Mong anh/ chị tư vấn giúp ạ!
Em cảm ơn anh/chị!

Khóa học Quản trị dòng tiền
binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
969
159
43
Mây và núi!!!
Được tính chi phí hợp lý khi: Có hơp đồng, chứng từ chi tiền đầy đủ. Nếu vượt quá 100tr đồng/ năm thì phải có thêm hóa đơn. Trường hợp dưới 100tr đồng thì có thêm chứng từ nộp thuế TNCN, Phí môn bài. (Thuế, phí này bên nào chịu quy định trong hợp đồng)

• Like
Reactions: thuongdan
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@binhminhsom Dạ cho em hỏi thuê nhà của cá nhân không kinh doanh dưới 100tr thì không phải nộp thuế GTGT, TNCN, Thuế Môn Bài chứ ?.. Em cám ơn..

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Theo quy định hiện tại, muốn lấy hóa đơn tại chi cục thuế thì phải từ 100tr trở lên.
Nếu thanh toán hàng tháng thì không lấy được hóa đơn đỏ mà bạn gộp thời gian lại trong năm để xin cấp hd lẻ tại chi cục.
Hợp đồng quy định rõ ràng (sếp là cá nhân cho thuê, đừng ghi chức vụ liên quan trong đó và đại diện công ty ký nên để sếp khác ký - trường hợp sếp bạn đang là giám đốc, đại diện pháp luật công ty).
Có thanh toán trả tiền vào TK cá nhân sếp.
Phí nộp thuế: Môn bài, GTGT, TNCN thường bên cho thuê chịu.

M

minh221

Trung cấp
25/4/18
131
31
28
30
'Theo quy định hiện tại, muốn lấy hóa đơn tại chi cục thuế thì phải từ 100tr trở lên...' là quy định nào vậy bạn?

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
@minh221: Thông tư 96/2015/TT-BTC có hiệu lực từ ngày 06/08/2015.
Bạn đọc kỹ kết phần trong thông tư.
Khi DN thuê tài sản của cá nhân kinh doanh: Ô tô con để phục chở sếp công tác hay ô tô tải phục vụ trực tiếp kinh doanh cty.
Thì phải xin chi cục cấp HD lẻ với số tiền trên 100tr.
Tháng 7/2016 cty mình có xin cấp về việc thuê xe con như thế này.

Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
Hiện tại Thuê nhà làm VP thì phải có hợp đồng rồi kê khai qua mạng mang hợp đồng lên 1 cửa chi cục đóng dấu họ sẽ kiểm tra hợp đồng với kê khai, nếu phát sinh thuế phải nộp thì mang ra NH hoặc kho bạc nộp, phô tô giấy nộp tiền quay về chi cục nộp một bản mới đủ thủ tục.

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
2.4. Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hóa, dịch vụ (không có hóa đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ mua vào theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư số 78/2014/TT-BTC) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp:
- Mua hàng hóa là nông, lâm, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra;
- Mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra;
- Mua đất, đá, cát, sỏi của hộ, cá nhân tự khai thác trực tiếp bán ra;
- Mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt;
- Mua tài sản, dịch vụ của hộ, cá nhân không kinh doanh trực tiếp bán ra;
- Mua hàng hóa, dịch vụ của cá nhân, hộ kinh doanh (không bao gồm các trường hợp nêu trên) có mức doanh thu dưới ngưỡng doanh thu chịu thuế giá trị gia tăng (100 triệu đồng/năm).
Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ do người đại diện theo pháp luật hoặc người được ủy quyền của doanh nghiệp ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực. Doanh nghiệp mua hàng hóa, dịch vụ được phép lập Bảng kê và được tính vào chi phí được trừ. Các khoản chi phí này không bắt buộc phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt. Trường hợp giá mua hàng hóa, dịch vụ trên bảng kê cao hơn giá thị trường tại thời điểm mua hàng thì cơ quan thuế căn cứ vào giá thị trường tại thời điểm mua hàng, dịch vụ cùng loại hoặc tương tự trên thị trường xác định lại mức giá để tính lại chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.
Thông tư chỉ quy định yếu tố cá nhân k kinh doanh, bán vật tư (đất cát...), nông lâm thủy sản hay tài sản.
Nên thuê tài sản cứ theo quy định mà làm để nộp thuế cho nhà nước.

Trường hợp cty mua tài sản cá nhân không kinh doanh như xe con (nếu mua xe tải là kinh doanh rồi). Thì cty mua không lấy hóa đơn sẽ rất phiền khi làm thủ tục sang tên chính chủ với công an, chưa kể đòi hỏi người bán phải cung cấp chứng từ nộp thuế thu nhập của họ cho cty nữa.

M

minh221

Trung cấp
25/4/18
131
31
28
30
Bạn không hiểu hay cố tình không chịu hiểu (?)
Chữ bạn tô đậm trên là ca nhân kinh doanh (chúng ta đang bàn cá nhân không kinh doanh cho thuê tài sản- nhà), và cả đoạn trích trên chẳng có được nào bắt buộc phải mua hóa đơn lẻ cả.

Nếu bạn chịu đọc thêm mục 2.5 (TT96) thì mọi chuyện chắc rõ ràng:

"2.5. Chi tiền thuê tài sản của cá nhân không có đầy đủ hồ sơ, chứng từ dưới đây:
- Trường hợp doanh nghiệp thuê tài sản của cá nhân thì hồ sơ để xác định chi phí được trừ là hợp đồng thuê tài sản và chứng từ trả tiền thuê tài sản.
- Trường hợp doanh nghiệp thuê tài sản của cá nhân mà tại hợp đồng thuê tài sản có thoả thuận doanh nghiệp nộp thuế thay cho cá nhân thì hồ sơ để xác định chi phí được trừ là hợp đồng thuê tài sản, chứng từ trả tiền thuê tài sản và chứng từ nộp thuế thay cho cá nhân.
- Trường hợp doanh nghiệp thuê tài sản của cá nhân mà tại hợp đồng thuê tài sản có thỏa thuận tiền thuê tài sản chưa bao gồm thuế (thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập cá nhân) và doanh nghiệp nộp thuế thay cho cá nhân thì doanh nghiệp được tính vào chí phí được trừ tổng số tiền thuê tài sản bao gồm cả phần thuế nộp thay cho cá nhân.".

Cá nhân không kd cho thuê nhà (tài sản) TT96 đâu có nói gì về hóa đơn, doanh thu > 100 hay <100 trieu gì đâu.

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
+ Theo TT96 : thì không cần hóa đơn ngay cả đối với TH cá nhân không kinh doanh có doanh thu >100tr
+ Theo TT 39/2014: cá nhân không kinh doanh được mua hóa đơn của CQT nếu TS/DV thuộc đối tượng phải kê khai nộp thuế GTGT => nếu Doanh nghiệp yêu cầu cung cấp Hóa đơn,

=> Thực ra hóa đơn GTGT là để đảm bảo quyền lợi cho Doanh nghiệp , vì khi cá nhân nộp đầy đủ các khoản thuế rồi mới được CQT cung cấp hóa đơn để xuất
Trường hợp ko có hóa đơn, Ngoài hợp đồng + Chứng từ thanh toán ra cần thêm Chứng từ nộp thuế của cá nhân cho thuê ( hoặc nếu DN nộp thuế thay rồi thì khỏi :D ). Nếu ko có chứng từ nộp thuế ( cá nhân ko đi đóng dù đãký hợp đồng + nhận tiền ) => khả năng cao là bị loại Chi phí

=> Túm cái váy lại là: có hay ko có hóa đơn đều ko sao, miễn đầy đủ Hợp đồng + CT thanh toán + người cho thuê đóng thuế đầy đủ là được. Và thuê nhà khi chưa tin tưởng chủ nhà thì yêu cầu Hóa đơn là điều cần thiết đối với Doanh nghiệp, đỡ phải lo
:))

• Like
Reactions: hong hanh le
M

minh221

Trung cấp
25/4/18
131
31
28
30
nguyen.dinh, bạn quả là 3 phải, ai nói cũng phải:D

Thông tư 39/2014: cá nhân không kinh doanh được mua hóa đơn lẻ của cơ quan thuế khi bán hàng hóa, dịch vụ nhưng không nói rõ hàng hóa dịch vụ đó là gì, không đề cập đến dv thuê tài sản.
Thông tư 78 cũng tương tự (không đề cập cụ thể trường hợp cá nhân không kd cho thuê tài sản),

Thông tư 96/2015 (bỏ sung TT78) thì quy định cụ thể: cá nhân không kinh doanh cho thuê tài sản không cần phải mua hóa đơn lẻ.
...
Các thông tư ban hành đều của BTC có giá trị như nhau, nhưng thông tư đến sau mặc nhiên sẽ phủ định thông tư trước nếu quy định của chúng có mâu thuẫn (trường hợp này không mâu thuẫn, TT 96 chỉ chi tiết, cụ thể hóa hơn các TT trước thôi).

-> TT96 có giá trị cao nhất, hợp lý nhất: cá nhân cho thuê tài sản không cần có hóa đơn. Luật quy định như thế thì áp dụng thế thôi, trừ khi ai đó "yếu vía" hay cảm thấy việc vác mặt lên thuế chầu chực mua hóa đơn (chưa chắc được bán) là việc làm vô cùng sung sướng:))

thanhlee

thanhlee

Sơ cấp
24/10/18
16
1
8
Theo em thì được chứ ạ

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
@nguyen.dinh Ý bạn giống ý mình.
Công ty đã nộp đủ hồ sơ rồi mà chi phí thuê phát sinh đều đặn nên cần xin cấp hd từ bên cho thuê.

• Like
Reactions: nguyen.dinh
hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
@minh221 mình nhắc lại câu hỏi của bạn chất vấn mình:
  • minh221
  • Lúc 20:09 Hôm qua

'Theo quy định hiện tại, muốn lấy hóa đơn tại chi cục thuế thì phải từ 100tr trở lên...' là quy định nào vậy bạn?
Mình nói là muốn lấy hóa đơn lẻ (hiện dưới 100tr thuế không cấp) chứ k phải là ý bạn giải thích đến hiện tại mà bạn chốt với mình.
Thành ra tranh cãi ông nói gà, bà nói vịt, vậy thôi nhé.

binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
969
159
43
Mây và núi!!!
Tóm lại vấn đề chủ đề này của @Thuận Hưng :
1. Chi phí thuê nhà cá nhân (Giám đốc) có được tính là chi phí hợp lý không? => Có, khi có đủ chứng từ hợp lệ theo điểm 2.5 khoản 2 điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC .
2. Căn cứ vào hợp đồng thuê tài sản để xác định bên nào phải thực hiện nghĩa vụ thuế (nếu có).

Việc có xin cấp hoá đơn hay không do yêu cầu quản lý của bên bạn và căn cứ theo Nghị định 51/2010, 04/2014 (hiệu lực đến hết ngày 31/10/2020) và Nghị định 119/2018 (hiệu lực từ ngày 01/11/2018)

• Like
M

minh221

Trung cấp
25/4/18
131
31
28
30
Những ai có ý tưởng cá nhân không kinh doanh cho DN thuê tài sản (nhà) được cấp hóa đơn lẻ thì nên xem Công văn 1384/TCT-TNCN ngày 04/05/2016 của Tổng cục thuế, sau đây là đoạn kết luận của công văn 1384:

Đính kèm

67.7 KB · Lượt xem: 20
Sửa lần cuối:
nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
@minh221 : đừng gắt quá, nên học cách đọc và hiểu nội dung của người khác bạn ạ ;);), Ngoài ra nên biết phân biệt nội dung của Thông tư, nghị định để áp dụng cho đúng mục đích ;)
Để mình nói cho nghe nhé:
1. Thứ nhất: TT 39/2014 và TT96/2015 hướng dẫn về 2 vấn đề khác nhau: 1 bên là về hóa đơn hàng hóa , dịch vụ, 1 bên là về thuế TNDN, (mặc dù hai vấn đề này có liên quan với nhau ). Thế cho nên ko thể nói TT96 thay thế được TT39, và TT96 cũng ko thể phủ định TT 39 được ( nếu có, bạn cho mình dẫn chứng nhé ^^ )
2. Thứ 2: DV cho thuê cũng là DV, nếu ko có chi tiết riêng thì cứ mặc định áp dụng theo cái chung, ở đâu quy định cần phải có đề cập riêng mới được áp dụng ??
3. Thứ 3, nếu bạn muốn xem CV, thì có thể tham khảo thêm 2 CV cũng của TCT ( nhưng mới hơn cái CV 1834 nhé) : Số: 543/TCT-CS và Số: 5671/TCT-TNCN , theo đó (trương hợp DT>100tr ) chỉ không cấp đối với TH: hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng ^^
4. Thứ 4: Quy định " .....cá nhân không kinh doanh cho thuê tài sản không cần phải mua hóa đơn lẻ " => Đúng, nhưng không cần không có nghĩa là không được ;), và nếu DN yêu cầu thì vẫn phải "vác mặt đi chầu chực để mua thôi" ;)
5. Thứ 5: việc lấy hóa đơn ( hoặc yêu cầu cung cấp chứng từ nộp thuế ) là để đảm bảo không phát sinh những rắc rối liên quan đến các khoản thuế từ việc thuê nhà, cái này là cẩn thận chứ không phải yếu vía

Túm váy lại tiếp :D:D: bạn có cách áp dụng luật của bạn , còn mình có cách vận dụng luật của mình, miễn là trong khuôn khổ luật không cấm. và ở vị trí kế toán, mình luôn mong muốn ( và cả tư vấn cho bạn khác ) là: nên lấy nhiều chứng từ nhất có thể, bởi vì trong trường hợp"có vấn đề" và bắt giải trình, người nắm giữ nhiều chứng từ hơn sẽ có lợi thế hơn ;) @hong hanh le có nghĩ thế ko ^^
=> thế nên đừng nói mình 3 phải nhé, tội mình lắm :))

Sửa lần cuối:
  • Like
M

minh221

Trung cấp
25/4/18
131
31
28
30
Thế bạn đã đọc kỹ Công văn 1384/TCT-TNCN chưa?
Tổng cục thuế đã CẤM các Cục, Chi cục thuế bán hóa đơn lẻ cho cá nhân không kinh doanh khi họ cho DN thuê tài sản rồi đó, bạn làm thhế nào để mua được hóa đơn lẻ ...? đừng nói bạn định mua hđ ngoài chợ trời nhá:))

Rất sorry bạn vì đã gọi bạn là anh ba ... phải nhé! vì thấy bạn vui tính đó mà. Tuy nhiên, mình vẫn bảo lưu quan điểm: cá nhân không kinh doanh cho DN thuê nhà không cần phải có hóa đơn lẻ, trừ khi bạn cho rằng TT96 không có giá trị pháp lý (!?)

Sửa lần cuối:
M

minh221

Trung cấp
25/4/18
131
31
28
30
@minh221 : đừng gắt quá, nên học cách đọc và hiểu nội dung của người khác bạn ạ ;);), Ngoài ra nên biết phân biệt nội dung của Thông tư, nghị định để áp dụng cho đúng mục đích ;)
Để mình nói cho nghe nhé:
1. Thứ nhất: TT 39/2014 và TT96/2015 hướng dẫn về 2 vấn đề khác nhau: 1 bên là về hóa đơn hàng hóa , dịch vụ, 1 bên là về thuế TNDN, (mặc dù hai vấn đề này có liên quan với nhau ). Thế cho nên ko thể nói TT96 thay thế được TT39, và TT96 cũng ko thể phủ định TT 39 được ( nếu có, bạn cho mình dẫn chứng nhé ^^ )
Luật số 17/2008/QH12 ban hành văn bản quy phạm pháp luật:

"Điều 83. Áp dụng văn bản quy phạm pháp luật

1. Văn bản quy phạm pháp luật được áp dụng từ thời điểm bắt đầu có hiệu lực.

Văn bản quy phạm pháp luật được áp dụng đối với hành vi xảy ra tại thời điểm mà văn bản đó đang có hiệu lực. Trong trường hợp văn bản có hiệu lực trở về trước thì áp dụng theo quy định đó.

2. Trong trường hợp các văn bản quy phạm pháp luật có quy định khác nhau về cùng một vấn đề thì áp dụng văn bản có hiệu lực pháp lý cao hơn.

3. Trong trường hợp các văn bản quy phạm pháp luật do cùng một cơ quan ban hành mà có quy định khác nhau về cùng một vấn đề thì áp dụng quy định của văn bản được ban hành sau.
..."

-> TT96 phủ định (thay thế) TT39 nếu quy định của chúng mâu thuẫn thì không đúng sao?

Cảm ơn bạn đã chỉ, dạy mình biết sử dụng Thông tư, văn bản pháp luật đúng mục đích nhé (!)
Nghĩ cũng lạ, đường cao tốc rộng miên mang, láng o không chạy (tới) mà một số người lại cứ thích đi lùi, vén (phá) rào băng ngang là sao:D

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
@minh221 CV 1834 đọc rồi nhé, kỹ luôn à nha, nhưng bạn có thấy cái CV này nó mâu thuẫn ko ?. Hơn nữa mình chưa biết CV này trả lời cho câu hỏi nào ở cái CV 1579 :D
rồi 2 cái CV mới hơn: Số: 543/TCT-CS và Số: 5671/TCT-TNCN , bạn đọc chưa ;);)

M

minh221

Trung cấp
25/4/18
131
31
28
30
2 công văn bạn nếu nó không ăn nhập gì đến cá nhân không kinh doanh cho thuê tài sản cả:
Cái cv 543/TCT-CS thì nói gì đó về bất động sản, cái kia (5671/TCT-TNCN) thì chỉ đề cập đến cá nhân kinh doanh.

Mình thấy CV 1384 không mâu thuẫn gì cả, nó đề cập đến nội dung chúng ta đang bàn:

Sự thay đổi khi TT96 có hiệu lực, theo mình không cấp hóa đơn lẻ có 2 ý chính: đơn giản hóa thủ tục hành chính cho người nộp thuế và chống hợp thức hóa hàng lậu, hàng không rõ nguồn gốc mượn hóa đơn lẻ hợp thức hóa (sau khi đóng vài 3 đồng tiền thuế) gây áp lực cq thuế. Trông khi đó, bỏ cấp hóa đơn lẻ thuế không thất thu, không mất kiểm soát vì đã nắm đằng cán- đó là doanh nghiệp đi thuê.
Liên quan đến nhà ở, chắc bạn nhớ Luật nhà ở đã bỏ việc công chứng hợp đồng thuê nhà (hình như 2015), mình nghĩ việc việc dở bỏ hóa đơn lẻ cũng có ý nghĩa tương tự.

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Về vấn đề này mình không bàn cãi nữa.
Quan trọng thực sự chi phí phát sinh, bạn giải trình hồ sơ đủ, không bị xuất toán là được, nếu bị xuất toán truy thu Thuế TNDN và chậm nộp rất phiền.
@nguyen.dinh mình đồng ý với bạn, cứ trải qua quyết toán vài công ty sẽ thấy rõ hơn thôi.

• Like
Reactions: nguyen.dinh
nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
@minh221 Vẫn câu nói lúc nãy, bạn đọc lại 2 CV đó đi nhé ;), nhớ đọc toàn bộ nội dung. từ chỗ "Kình gửi..." ấy ^^
Ngoài ra mình nghĩ bạn ko hề đọc và hiểu nội dung của người khác mà chỉ chăm chăm phản biện theo quan điểm cá nhân,
và mình sẽ dừng ở đây nhé, bởi vì mình dùng kinh nghiệm để trao đổi, tìm ra phương án tốt nhất có thể, chứ ko phải để xem ai đúng ai sai
Goodluck ^^

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA