KHẤU TRỪ THUẾ TNCN 10% ĐỐI VỚI NGƯỜI LAO ĐỘNG ĐANG THỬ VIỆC

• Thread starter thuongdan
  • Ngày gửi
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Theo công văn Số: 47484/CT-TTHT (V/v khấu trừ thuế TNCN trong thời gian thử việc.).
"Trường hợp sau khi kết thúc Hợp đồng thử việc trên, Công ty ký Hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên với người lao động thì Công ty có trách nhiệm khấu trừ thuế TNCN theo Biểu thuế lũy tiến từng phần trước khi chi trả cho người lao động tính cả thời gian thử việc.
Trường hợp sau khi kết thúc Hợp đồng thử việc, Công ty không ký Hợp đồng lao động với người lao động thì Công ty phải khấu trừ thuế TNCN theo tỷ lệ 10% khi chi trả đối với khoản thu nhập của người lao động trong thời gian thử việc từ 02 triệu đồng/lần trở lên."
Dạ cho em hỏi trường hợp như trên bên em ký HĐ với NV A thì sau 2 tháng thử việc Công ty không khấu trừ thuế TNCN 10% của 2 tháng thử việc do Người lao động đã được vào chính thức thì có đúng không ạ.. Em cám ơn nhiều ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
NLD thử việc sao bạn không ký luôn hợp đồng để khỏi trừ người ta tội nghiệp, vì nếu mức lương phải trả dưới 9tr.
Bạn không giao kết hợp đồng thì phát sinh thu nhập trên 2tr đã truy thu rồi (thường phần chi trả này là thuê vãn lai, vào làm mấy ngày rồi nghỉ.

Đã ký hợp đồng hẳn hoi, trừ trường hợp vượt số tiền giảm trừ của bản thân thì mới truy thu tiền thuế NLD bạn.

• Like
Reactions: thuongdan
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,259
566
113
31
Ý mình thế này
Thuế TNCN phát sinh vào thời điểm chi trả thu nhập. nên khi thực chi bạn phải khấu trừ thuế TNCN ngay=> thời gian ký hợp đồng thử việc lúc bạn chi trả bạn phải khấu trừ 10% . Cuối năm bạn mới tổng hợp thu nhập của Hợp đồng thử việc và hợp đồng chính thức vào và tính thuế TNCN theo biểu lũy tiến từng phần, thừa thì xin hoàn, mà thiếu thì nộp bổ sung

• Like
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
@Thuong Dan Nếu sau thử việc người lao động được ký HĐLĐ trên 3 tháng thì tính thuế TNCN theo biểu lũy tiến kể cả thời gian thử việc

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@Huyền Mia
@Rua Diu Dang
Dạ em cám ơn ạ.. Vậy cho em hỏi trong thời gian thử việc mình không khấu trừ 10% của người lao động được không vì họ đã vào chính thức rồi à.. Em cám ơn ạ

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Cám ơn bạn nhé .. Bạn nói mà mình đọc không hiểu nơi @@

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
@hong hanh le ý bạn là ký luôn HĐLĐ trong đó ghi rõ thử việc 2 tháng ah? Như thế sẽ bị truy thu BHXH cho 2 tháng thử việc đấy.

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
@Rua Diu Dang vì hợp đồng thử việc em quy định mức lương trả đã bao gồm tiền BH rồi chị.
Chứ công ty bên em ra vào liên tục, người làm một tuần, kẻ được vài tháng thì nghỉ sẽ rất phiền về trích nộp BHXH.
Duy CN nào chịu làm ok em mới giao kết hợp đồng chính thức và tham gia BHXH. Còn em chỉ tham gia BH tai nạn cho họ thôi.

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
@thuongdan đc e ạ

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Dạ em cám ơn.. Em muốn hỏi rõ hơn là ví dụ NV A trong 2 tháng thử việc Công ty sẽ không khấu trừ 10% của họ và nghĩa là 2 tháng thử việc nếu họ vào chính thức thì công ty không khấu trừ 10% của à.. Em cám ơn nhiều ạ

Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,259
566
113
31
@Rua Diu Dang chị ơi e nghĩ khác chị a. Ví dụ cty này nộp thuế TNCN theo quý đi
VD: Ngày 01/06/2018 ký hợp đồng thử việc với A 2 tháng từ 01/06 đến 31/07. Ngày 01/08 ký hợp đồng chính thức
Ngày 05/07 chi tiền trả lương tháng 6 cho A.=>Tại thời điểm làm tờ khai khấu trừ thuế TNCN Quý 2 mình phải khấu 10% lương tháng 6 ( Vì lúc này mình chưa biết là A có được nhận chính thức hay không). Ngày 05/08 trả lương thử việc tháng 7 thì lương tháng 7 lúc này mình không phải khấu trừ 10% nữa ( Vì lúc này đã ký hợp đồng chính thức )
=> Đến cuối năm mình tổng hợp thu nhập của cả thời gian thử việc và thời gian chính thức để tính thuể TNCN theo biểu lũy tiến từng phần
@thuongdan nên ý kiến của mình là bạn phải căn cứ vào thời điểm ký hợp đồng thử việc, thời điểm trả thu nhập thử việc, thời điểm ký hợp đồng chính thức để quyết định xem là khấu hay không khấu

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@Huyền Mia Cám ơn bạn nhiều nhé, Mình vẫn hiểu là như bạn nhưng vì NLĐ họ lương cũng không cao mà khấu trừ 10% của họ rồi sau này họ tự đi quyết toán hoàn thuế TNCN họ lại không biết nữa.. Vậy có cách nào để không phải khấu trừ thuế TNCN 10% của người lao động không à bạn.. Mình cám ơn..

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
@Huyền Mia theo quy định thì đúng là phải làm như em, nhưng đa số người lao động có thu nhập 2 nơi trong năm rất khó tự đi quyết toán thuế TNCN do ko phải cty cũ nào cũng cấp đầy đủ chứng từ khấu trừ thuế TNCN. Nên nếu mình khấu trừ luôn, cuối năm cá nhân đó phải tự đi quyết toán thuế mà ko quyết toán đc thì xác định sẽ mất luôn 10% đó

Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,259
566
113
31
Làm cam kết 02 ( nếu đủ điều kiện ) bạn à @@

• Like
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Cam kết 02 chỉ khi trong năm người lao động có thu nhập tại 1 nơi duy nhất, nếu họ nghỉ vc cty cũ rồi sang cty mới làm thì ko đủ đk làm cam kết 02
Công văn 53094/CT-TTHT
trường hợp các cá nhân ký hợp đồng với đơn vị dưới 03 tháng, trong năm dương lịch trước khi vào đơn vị những cá nhân này đã đi làm ở nơi khác và có thu nhập tại những nơi này, đã có mã số thuế cá nhân thì các cá nhân này không thuộc diện làm cam kết; Công ty thực hiện khấu trừ thuế TNCN theo mức 10% trên tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên theo Điểm i Khoản 1 Điều 25 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính.

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@Rua Diu Dang
@Huyền Mia
Dạ em cám ơn vậy có cách nào không phải khấu trừ thuế TNCN của họ không ạ, chứ mình làm cam kết 02 thì cũng không đúng điều kiện rồi (Ví dụ họ vào làm ngày 02/10/2018 thì chắc chắn trước kia 01/01/2018 - 01/10/2018 thì họ đã có làm nơi khác) nhưng họ vẫn cam kết rằng trong năm tổng thu nhập của họ dưới 108tr/năm. Vậy giờ làm sao để không khấu trừ thuế TNCN của à chị. EM cám ơn rất nhiều.

• Like
Reactions: nguyenvan17061991
Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,259
566
113
31
@Rua Diu Dang thật ra phân tích kỹ ra thì phải làm thế mới đúng luật . Nhưng sân si hiểu đơn giản là cứ ký thử việc sau đó ký chính thức thì không khấu mà tính lũy tiến như cái công văn bạn chủ top nêu trên thì chắc cũng không vấn đề gì c nhỉ @@

• Like
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
@Huyền Mia Chị vẫn tạm khấu trừ 10% khi thử việc, nhưng chưa khai thuế, nếu sau thử việc ng đó nghỉ thì nộp thuế, còn sau thử việc ng đó đc ký HĐLĐ thì trả lại NLĐ.

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@Rua Diu Dang Dạ em cám ơn ạ. Vậy thể hiện trên bảng lương thì trong 2 tháng thử việc mình vẫn để cột khấu trừ thuế TNCN của họ tháng thứ 3 (vào chính thức) thì mình trả lại cho người lao động thì lại không khớp với tờ khai thuế TNCN?. Em cám ơn ạ.

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
"thật ra phân tích kỹ ra thì phải làm thế mới đúng luật . Nhưng sân si hiểu đơn giản là cứ ký thử việc sau đó ký chính thức thì không khấu mà tính lũy tiến như cái công văn bạn chủ top nêu trên thì chắc cũng không vấn đề gì c nhỉ @@ "
@Huyền Mia Dạ em chưa hiểu câu này à chị, nghĩa là trong 2 tháng thử việc thì chưa khấu trừ thuế TNCN sau đó nếu ký HĐ chính thức thì tính theo lũy tiến nếu không ký chính thức thì khấu trừ 2 tháng đó 1 lần tại ngày trả thu nhập của tháng thử việc thứ 2 ạ?

Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,259
566
113
31
@thuongdan chuẩn rồi bạn ạ
"Chị vẫn tạm khấu trừ 10% khi thử việc, nhưng chưa khai thuế, nếu sau thử việc ng đó nghỉ thì nộp thuế, còn sau thử việc ng đó đc ký HĐLĐ thì trả lại NLĐ. " mình thấy làm như chị @Rua Diu Dang là được nè :)))))))))))

• Like
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
@hong hanh le bạn đọc công văn 2447/LĐTBXH-BHXH V/v hướng dẫn giải quyết vướng mắc trong thực hiện Luật BHXH

3. Đối với người lao động có thời gian thử việc ghi trong hợp đồng lao động mà hợp đồng lao động đó thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, thì người sử dụng lao động và người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc cho cả thời gian thử việc. Mức tiền lương, tiền công làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội trong thời gian thử việc là mức tiền lương, tiền công ghi trong hợp đồng lao động.

N

nguyenvan17061991

Sơ cấp
13/10/18
1
0
1
32
Trường hợp 1 số bạn trong thời gian đào tạo (Thử việc) 1 hoặc 2 tháng xong không tiếp tục làm việc mà kế toán không khấu trừ 10% TNCN thì có cách nào khắc phục không ạ?

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Mình giải quyết như phần trên có nói qua @nguyenvan17061991
Trường hợp các DN làm tại nhà máy, công xưởng, khi thuê lao động phải đủ hồ sơ, mình dễ làm đúng theo quy định.
Đối với công trường thuê nhân công dễ cũng dễ, mà muốn đúng theo quy định của bộ thương binh thì potay.
Đã thế lương trả hàng tuần, có khi họ làm 3 ngày đòi trả lương rồi nghỉ, k trả nói trừ tiền thuế có mà đuối, họ lý sợ rất cùn.
Tóm lại, mình chỉ làm sao ổn giữa các bên thôi, rập khuôn quá không thể được.

thanhlee

thanhlee

Sơ cấp
24/10/18
16
1
8
Làm cam kết 02 là ok phải không ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA