Hợp đồng kết thúc có cần làm biên bản thanh lý không ạ

• Thread starter Phạm Phương Trang nd
  • Ngày gửi
P

Phạm Phương Trang nd

Sơ cấp
26/10/18
49
2
8
29
Mọi người cho mình hỏi là sau khi hợp đồng kết thúc thì có cần làm biên bản thanh lý không ạ
Nếu không làm thì có sao không ạ, với lại là bây giờ họ chưa trả hết tiền với mình thì hàng tháng có phải làm đối chiếu công nợ không ạ
Mình làm về lĩnh vực xây dựng có mình hợp đồng nhân công chỉ có hợp đồng và nghiệm thu khối lượng từng giai đoạn, tuy nhiên
sau đó mình không làm thanh lý, giờ công ty kia không có tiền nên cuối năm mình mới làm cái đối chiếu công nợ gửi sang để yêu cầu họ thanh toán nốt
Mong moi người giúp đỡ mình với ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Bạn đưa luôn vào trong hợp đồng mục Điều khoản hiệu lực: Hợp đồng chỉ có giá trị thanh lý khi cả 2 bên đã hoàn thành quyền lợi và trách nhiệm theo thỏa thuận tại Hợp đồng này và các văn bản, phụ lục kèm theo (nếu có)
Như vậy, HĐ tự động thanh lý khi cả 2 bên đã xong trách nhiệm bạn nhé!

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@bichvan.tax06 Dạ chị cho em hỏi hợp đồng kinh tế mua hàng có điều khoản bảo hành sản phẩm của bên bán là 2 năm (24 tháng) thì phải đợi hết thời hạn bảo hành thì mới được làm thanh lý hợp đồng à chị.. Em cám ơn nhiều ạ..

nguyentuanhiephp

nguyentuanhiephp

Cao cấp
14/3/11
243
86
28
Hải Phòng
Thông thường trong thực tế, các bên sẽ làm thanh lý hợp đồng để bảo vệ quyền lợi, nghĩa vụ các bên, đặc biệt với lính vực xây dựng có giá trị công trình lớn. Tuy nhiên không có 1 văn bản pháp luật nào quy định bắt buộc bạn phải có hợp đồng hay thanh lý hợp đồng. Bạn có thể thỏa thuận bằng miệng. Trường hợp này mình nghĩ bên bạn nên làm đề nghị thanh toán, và tốt nhất nên bổ sung thanh lý hợp đồng đề bảo vệ quyền lợi cho bên bạn hơn cũng như chứng minh, giải trình sau này dễ dàng hơn

V

vicky82

Sơ cấp
1/11/11
10
3
3
Hà Nội
để có căn cứ thu hồi nợ bạn nên làm đối chiếu công nợ và BB xác nhận nợ kèm thời gian thanh toán nợ của bên kia

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Thông thường khi làm hợp đồng sẽ có kèm câu cơ bản như hợp đồng sẽ tự thanh lý khi hoàn thành nghĩa vụ của hai bên, và thực tế với trường hợp muốn thu hồi công nợ thì thấy các công ty sẽ bắt làm thanh lý luôn hợp đồng mới làm thành toán luôn công nợ một lần. Còn việc làm thanh lý hay không thì không có quy đinh nào bắt buộc cả.

mechichbongxinh

mechichbongxinh

Sơ cấp
23/10/18
1
1
8
Hà Nội
Khi làm hợp đồng sẽ có kèm câu cơ bản như hợp đồng sẽ tự thanh lý khi hoàn thành nghĩa vụ

• Like
Reactions: binhnd84
B

binhnd84

Sơ cấp
26/11/18
5
3
3
đúng rồi kèm luôn điều khoản tự kết thúc đỡ phải ký thanh lý riêng

P

Phạm Phương Trang nd

Sơ cấp
26/10/18
49
2
8
29
Nhưng hợp đồng mình làm rồi giờ chèn sao được nữa ạ. Ý mình hỏi là nếu không làm thì sau thuế kiểm tra có sao ko ạ

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@bichvan.tax06 Dạ chị cho em hỏi hợp đồng kinh tế mua hàng có điều khoản bảo hành sản phẩm của bên bán là 2 năm (24 tháng) thì phải đợi hết thời hạn bảo hành thì mới được làm thanh lý hợp đồng à chị.. Em cám ơn nhiều ạ..

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Khi nào hết nghĩa vụ với nhau thì thanh lý, nếu việc bảo hành sản phẩm ko thuộc điều khoản nào trên hợp đồng thì bạn thanh lý. :)

• Like
Reactions: thuongdan
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@bichvan.tax06 Dạ em cám ơn chị ạ.. Vậy trong hợp đồng có điều khoản bảo hành
"ĐIỀU 6: BẢO HÀNH
Hàng hóa của Bên B được bảo hành 24 tháng kể từ Ngày bên B giao hàng cho bên A"
Thì em phải chờ hết 24 tháng đến khi nghĩa vụ bảo hành hết thì mới được làm thanh lý hợp đồng à chị?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Tất nhiên rồi bạn! Còn nghĩa vụ thì chưa thể thanh lý.
Mà bạn cứ quan trọng chuyện thanh lý nhỉ! Hết nghĩa vụ bản thân nó tự động thanh lý. Sau này cho vào văn bản câu: Hợp đồng này tự động thanh lý khi cả 2 bên hoàn thành nghĩa vụ theo thỏa thuận tại các điều khoản trong HĐ này và các PL hợp đồng kèm theo nếu có.

• Like
Reactions: thuongdan
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@bichvan.tax06 Dạ em cám ơn chị. Vì em sợ để sau này sợ hết bảo hành 2 (năm) quên làm thanh lý hợp đồng thì thiếu thanh lý THUẾ kiểm tra không có à chị :(.. Em cám ơn chị

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@bichvan.tax06 Dạ em cám ơn chị. Vì em sợ để sau này sợ hết bảo hành 2 (năm) quên làm thanh lý hợp đồng thì thiếu thanh lý hợp đồng THUẾ kiểm tra không có à chị :(.. Em cám ơn chị

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA