VĂN PHÒNG ĐẠI DIỆN CỦA CÔNG TY 100% VỐN VIỆT NAM

  • Thread starter N.T.Yến
  • Ngày gửi
N

N.T.Yến

Sơ cấp
28/11/18
2
1
3
25
Em xin chào các anh, chị trong diễn đàn, em có vấn đề cần thắc mắc như sau:
Công ty em là công ty Việt Nam ( người góp vốn và đại diện PL đều là người VN), có trụ sở chính tại VN. Sau đó công ty có thành lập 1 Văn phòng đại diện, tại một quận khác, cùng thành phố, tại VN.
Anh chị vui lòng cho em hỏi:
- Có luật, thông tư, nghị định nào quy định cụ thể chi tiết về trường hợp VPDD của công ty em không ạ?
- Chứng từ kế toán có được lưu trữ tại VPDD hay bắt buộc phải lưu trữ ở trụ sở chính ạ?
-VPDD có phải làm thủ tục kê khai, báo cáo tình hình hàng năm cho cơ quan thuế hay tổ chức nào không ạ?
Em đã tìm thông tư, luật, nhưng đều là quy định về VPDD của công ty nước ngoài tại VN; nên e không biết phải làm như thế nào?
Mong ac giúp đỡ, em xin chân thành cảm ơn ạ./
 
hong hanh le

hong hanh le

Thành viên thân thiết
6/9/10
373
50
28
ba ria
Bạn vào google để tìm luật DN 2014, trong đó quy định rõ về luật QLDN.
Điều lệ cty đều dựa theo bộ luật này.
Phần lưu trữ chứng từ, văn phòng nào làm báo cáo toàn bộ hệ trống sổ sách thì nơi ấy lưu trữ.
 
  • Like
Reactions: N.T.Yến
N

N.T.Yến

Sơ cấp
28/11/18
2
1
3
25
  • N

    N.T.Yến

Dạ em cám ơn câu trả lời của a,c. Mà sau khi đọc luật DN 2014, em lại không thấy ghi chi tiết vì VPDD của công ty có trụ sở chính tại VN. Luật, hay cả nghị định đều chỉ hướng dẫn chi tiết cho VPDD của thương nhân hoặc công ty nước ngoài tại VN. nên em hơi băn khoăn ạ.
Không biết có a,c nào đang làm cho VPDD của công ty VN không ạ? em xin được hỏi ạ?
E,m xin cám ơn nhiều./
 
  • Like
Reactions: hong hanh le
H

HoangmiuTGG

Sơ cấp
23/11/18
33
9
8
24
- Trường hợp của công ty bạn muốn mở văn phòng đại diện khác tỉnh so với nơi có trụ sở chính thì thủ tục thành lập sẽ thực hiện theo quy định tại Điều 33 Nghị định 78/2015/NĐ-CP
- Văn phòng đại diện: chỉ có hình thức hạch toán phụ thuộc
- Với văn phòng đại diện:
Công ty mẹ sẽ nộp tờ khai lệ phí môn bài, nộp thuế môn bài, kê khai thuế cho văn phòng đại diện.( nó khác chi nhánh hạch toán phụ thuộc nhé bạn)
 
  • Like
Reactions: hong hanh le
H

HoangmiuTGG

Sơ cấp
23/11/18
33
9
8
24
VPDD không thực hiện chức năng giao dịch với khách hàng theo ủy quyền của Công ty, không tiến hành hoạt động kinh doanh (không trực tiếp bán hàng hóa, không phát sinh doanh thu) thì việc kê khai nộp thuế của Văn phòng thực hiện như sau:

+ Thuế giá trị gia tăng nếu Văn phòng không trực tiếp bán hàng, không phát sinh doanh thu thì Công ty kê khai tập trung tại trụ sở chính . Các hóa đơn đầu vào liên quan đến chi phí hoạt động của Văn phòng (mang tên, mã số thuế của Văn phòng) Công ty được kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào nếu đáp ứng các điều kiện về khấu trừ thuế GTGT đầu vào theo quy định.
+ Đối với thuế TNCN: Nếu Công ty trực tiếp ký hợp đồng lao động và chi trả lương cho người lao động làm việc tại Văn phòng thì Công ty có trách nhiệm khấu trừ, kê khai nộp thuế TNCN tập trung tại Công ty. Trường hợp Văn phòng trực tiếp chi trả lương cho người lao động thì Văn phòng phải thực hiện đăng ký thuế, khấu trừ, kê khai nộp thuế TNCN cho cơ quan thuế trực tiếp quản lý Văn phòng.
 
Sửa lần cuối:
hong hanh le

hong hanh le

Thành viên thân thiết
6/9/10
373
50
28
ba ria
Nếu cty mở VPDD, tuy hình thức là đại diện quảng bá cho cty, kế toán sổ sách do cty mẹ. Nhưng một số trường hợp nơi đây lưu trữ hồ sơ kế toán hết thảy (có nhiều công ty nhỏ mở cty, địa chỉ để tại nhà riêng sếp, sau đó muốn chuyển sang VPDD để), thì lưu trữ tại nơi đây thôi, miễn sao lưu trữ không thất lạc hồ sơ là được.

Lưu ý nhỏ:
- VPDD: đại diện cty giao kết hồ sơ giao dịch khách hàng, hạch toán phụ thuộc.
- Chi nhánh công ty: đại diện cty giao kết, giao dịch khách hàng, có thể lựa chọn hạch toán độc lập hoặc phụ thuộc.
 

Thành viên trực tuyến

  • tieuthu_007
  • Phần mềm BRAVO
  • Vi Châu
  • auyeuch
  • Vanveo312
  • Luti Phạm
  • thoibimat

Xem nhiều