Xuất hóa đơn quà tặng đối với quà tặng là hoa quả với hóa đơn đầu vào không VAT

  • Thread starter tornado
  • Ngày gửi

972 lượt xem

tornado

tornado

Thành viên thân thiết
29/7/10
52
0
6
Hà Nội
Cty mình có mua một giỏ hoa quả để tặng khách, hóa đơn đầu vào không có VAT vì hoa quả thuộc đối tượng không chịu thuế VAT.
Vậy khi mình xuất hóa đơn đầu ra cho quà tặng thì mình xuất không VAT hay vẫn xuất VAT 10%?
 
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên thân thiết
20/10/17
649
254
63
  • Huyền Mia

    Huyền Mia

Mình nghĩ hoa quả là sản phẩm của trồng trọt, bán ra ở khâu kinh doanh thương mại thì không kê khai không nộp thuế, Khi công ty bạn tặng cho khách hàng ( Là người tiêu dùng cuối cùng ) thì xuất VAT là 5%
 
Xem 1 bình luận
tornado

tornado

Thành viên thân thiết
29/7/10
52
0
6
Hà Nội
  • tornado

    tornado

Mình cũng nghĩ thế mà nhiều người lại nói xuất hóa đơn VAT 10%
 
Xem 1 bình luận
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên thân thiết
20/10/17
649
254
63
  • Huyền Mia

    Huyền Mia

Hoa quả này người ta mới qua sơ chế nên mình nghĩ 5% là đúng
 
tornado

tornado

Thành viên thân thiết
29/7/10
52
0
6
Hà Nội
Theo điều 10 VBHN 13/2017 thì thuế suất 5% áp dụng cho
5. Sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thủy sản, hải sản chưa qua chế biến hoặc chỉ qua sơ chế, bảo quản (hình thức sơ chế, bảo quản theo hướng dẫn tại khoản 1 Điều 4 Thông tư này) ở khâu kinh doanh thương mại, trừ các trường hợp hướng dẫn tại khoản 5 Điều 5 Thông tư này.

Tuy nhiên có ý kiến là chỉ áp dụng cho khâu kinh doanh thương mại thôi, còn mình tặng quà thì không phải nên phải xuất thuế 10%
Luật VN ko rõ ràng nên suy diễn được nhiều kiểu quá
 
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
29/5/17
534
314
63
10% bạn nhé
 

Thành viên trực tuyến

  • babyheomoi
  • tuyet0504
  • nguyenthutrangcqt@gmail.
  • giaduynguyen
  • linhhailongvan123
  • vach ngan dai thanh

TEXT LINK

Xem nhiều