BẢO HIỂM XÃ HỘI

• Thread starter Lê Quỳnh 123
  • Ngày gửi
Lê Quỳnh 123

Lê Quỳnh 123

Sơ cấp
23/11/18
25
1
3
27
Chào anh chị,
Chỗ em làm có một chị thai sản, cho em hỏi quy trình là mình báo giảm thai sản, sau 6 tháng mình báo tăng lại rồi mới làm hồ sơ thai sản cho người lao động đúng không ạ. Khi báo giảm thai sản người lao đông thì thực hiện trên phần mềm hay phải tới nộp trược tiếp trên cơ quan bảo hiểm xã hội ạ. Em cảm ơn anh chị nhiều ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Bạn có thể làm hồ sơ hưởng chế độ thai sản ngay khi có giấy khai sinh và nộp bản cứng. Báo giảm thai sản thì làm trên phần mềm
  • Hồ sơ xin hưởng chế độ thai sản:
  • - NLĐ: Giấy khai sinh/Giấy chứng sinh bản sao công chứng
  • - DN: Mẫu C70a-HD
  • - Thời hạn nộp hồ sơ: không quá 55 ngày kể từ ngày người lao động trở lại làm việc

P

Phạm Phương Khánh

Sơ cấp
17/11/18
2
0
3
Nộp hồ sơ thai sản không quá 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc bạn ạ. Hồ sơ thai sản hình như phải nộp trực tiếp cho cơ quan bảo hiểm

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Khi NLD nữ nghỉ thai sản bạn giảm.
Khi có giấy khai sinh/ giấy chứng sinh thì nói NLD nộp bảng sao công chứng để bạn làm hồ sơ hưởng cho NLD. Bạn đợi họ đi làm lại thì tiền được hưởng duyệt hơi bị chậm đó bạn, mà người ta nghỉ nhà chăm con rất cần tiền.
Khi người lao động hết hạn nghỉ nhà chăm con, bạn làm hồ sơ dưỡng sức nữa.
Hết hạn NLD nghỉ, tăng lại.

Phần nộp hồ sơ như chị Rùa hướng dẫn.
Giảm nghỉ thai sản: Nộp qua mạng.
Hồ sơ hưởng chế độ thai sản: Nộp hồ sơ giấy, gửi bằng bưu điện hay trực tiếp lên nộp.

T

thuyngoc1994

Sơ cấp
14/12/18
2
0
1
29
Hi anh/chị
Em không rành lắm về bảo hiểm nên muốn hỏi một chút ạ
Bạn HR cũ không khai bảo hiểm cho giám đốc mà vẫn đóng bảo hiểm nên khi xem C12 thì biết công ty đóng thừa bảo hiểm hơn 20tr. Trên sao kê hàng tháng vẫn chuyển lương cho giám đốc bình thường, vậy bây giờ em có thể khai mới cho giám đôc được k ạ

Đỗ Thùy HD

Đỗ Thùy HD

Trung cấp
14/7/16
136
10
18
32
Chào mọi người!
Chả là e có chút vấn đề muốn hỏi các bác, ai biết xin chỉ giúp e ạ. Công ty e có 1 lao động nam mới vào và đc ký hợp đồng chính thức từ ngày 21/01/2019. Em định sang tháng 2 mới báo tăng BH cho người này. Nhưng đến ngày 26/01/2019 thì vợ bác ấy sinh em bé. thì e muốn hỏi là như trường hợp của bác ấy sang tháng 2 e mới báo tăng BH thì bác ấy có được hưởng chế độ thai sản không ạ.
Em cảm ơn mọi người!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA