HỒ SƠ, CHỨNG TỪ CÔNG TÁC PHÍ NƯỚC NGOÀI

• Thread starter thuongdan
  • Ngày gửi
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Dạ em chào anh (chi).. Dạ anh (chị) cho em hỏi bên em là Công ty nước ngoài Sếp và nhân viên thường xuyên đi công tác nước ngoài mà ở nước người thì chứng từ không giống ở Việt Nam. Vậy cho em hỏi chứng từ chi phí công tác phí ở nước ngoài có được xem là chi phí hợp lý không và nếu không thì em phải làm như thế nào để nó hợp lý ạ.. Em cám ơn cả nhà nhiều ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Đi công tác nước ngoài thường thì những chi phí phát sinh hóa đơn, bill.. người ta ko có xuất cho DN , mà xuất cho cá nhân, vì vậy ktoan bọn mình sẽ phải làm hơi nhiều để hợp thức hóa nó ^^, có nhiều khi nhiều mà vẫn bị loại, hic :confused:. Thường thì mình làm như sau:
+ Bổ sung vào quy chế tài chính ( hoặc quy định cty ): Cá nhân có quyết định công tác ( trong nước hoặc nước ngoài hoặc cả 2 ) có thể tự thanh toán các loại chi phí và cty sẽ thanh toán lại. => Cái này thì mình khuyến khích thanh toán bằng visa :D. ( nhân tiện nói luôn biết đâu ai đó cần: Với các khoản CP thực sự phục vụ hoạt động SXKD nhưng ko có hóa đơn hoặc hóa đơn nước ngoài, các bạn nên đưa hết vào quy chế tài chính, hehe,:D:D )
+ Hóa đơn ( nhờ em nào giỏi tiếng anh dịch hộ và kẹp vô, ko cần công chứng ). Cái này thấy nhiều người nói là bắt buộc phải có tên cty, trước mình cũng thắc mắc và dc trả lời thế này: Nước ngoài nó ko cần biết cty ông là gì đâu, nó chỉ cần biết ai mua của nó thì xuất cho người đó thôi :D:D
+ Quyết định cử đi công tác
+ Thư mời của KH/đối tác, dự toán chi phí, lịch trình : Cái này có thì quá tốt, ko có thì.... thôi kệ, đành chịu :p:p
+ Các loại CP cty có thể mua trực tiếp ( như vé máy bay, book phòng inline.. chẳng hạn) => cty nên mua luôn
+ Sao kê ngân hàng các khoản chi nếu thanh toán bằng Visa
+ Bảng kê chi tiết các loại chi phí công tác ( khi đã về ), có ký xác nhận của BGĐ
+ Chứng từ thanh toán của Cty cho người đi, hoặc chứng từ hoàn ứng nếu có ứng tiền
+ Và cái quan trọng nhất: Phải chứng minh/ giải trình được việc đi công tác là phục vụ cho hoạt động SXKD ( Cung cấp thông tin, hợp đồng, thỏa thuận hay bất cứ thứ gì bạn có về đối tác đó nếu bị bắt giải trình :p:p )

Xin hết, có sai sót nhờ mn bổ sung ạ
:))

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@nguyen.dinh Dạ em cám ơn nhiều ạ. Trường hợp Công ty vẫn BOOK phòng ở nước ngoài nhưng Người công tác sang ở và họ bỏ tiền túi ra thanh toán à bạn sau đó về công ty thanh tooán lại, vậy thì các khoản chi phí tiền phòng, tiền đi lại, tiền tiếp khách không có chứng từ thì làm thế nào ạ.. Bạn cho mình xin mẫu quyết toán Bảng kê chi tiết các loại chi phí công tác ( khi đã về ) được không.. Mình cám ơn..

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
+ Cty book phòng: nếu bên kia xuất hóa đơn cho cty quy ra VND > 20tr thì cty phải CK, còn < 20tr thì người đi tự bỏ tiền mặt ra vẫn được.
+ Các khoản chi phí đi lại, ăn uống... phải có hóa đơn, Bill ( cái này ở đâu cũng có mà ). Còn ko có nữa thì thôi khoán luôn mấy cái CP này cho họ ( trong quy chế tài chính) ^^
Mẫu quyết toán chi phi cty nào chả có, google ra nhiều mà, hihi

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@nguyen.dinh Dạ em cám ơn nhiều ạ.. Vậy cho em hỏi BẢNG KÊ THANH TOÁN CÔNG TÁC PHÍ với bảng QUYẾT TOÁN TẠM ỨNG 2 bảng này là giống nhau ạ?.. Khi người đi công tác về thanh toán lại thì mình dùng bảng nào BẢNG KÊ THANH TOÁN CÔNG TÁC PHÍ hay Bảng QUYẾT TOÁNTẠM ỨNG ạ ?.. EM cám ơn ạ.

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Về bản chất như nhau mà :D:D:D. Nhưng quyét toán/thanh toán công tác phí thì hợp lý hơn. Còn quyết toán tạm ứng thì dùng trong nhiều trường hợp khác như đi mua hàng chẳng hạn, hiu hiu :p:p:p

• Like
Reactions: thuongdan
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Dạ em cám ơn ạ

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@nguyen.dinh Dạ cho em hỏi có thông tư nào quy định về mức khoán các chi phí công tác phí đối với các khoản phí lưu trú, khách sạn, ăn uống không ạ. Ví dụ công ty cho NV A đi công tác ở KS 5* ngày 10.000.000 tr thì có bị khoán chi phí hợp lý không ạ.. Em cám ơn nhiều ạ

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Nhớ ko lầm thì TT 96/2015 đã bỏ mức khống chế CP công tác :p

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@nguyen.dinh
Cám ơn bạn vậy cho mình hỏi bỏ không chế theo TT99/2015 vậy thì trường hợp công ty lập quy chế công tác phí cao quá làm cho chi phí công tác phí cao theo thì sao ạ?

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Thì phải chi nhiều tiền và NV được lợi chứ sao nữa nhỉ , mình thích thế :D:D
Còn thuế tóm thì phải giải trình, được thì cho qua, giải trình ko dc thì bị tóm lại và loại ra, hiu hiu
:)):))

• Like
Reactions: thuongdan
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Thế thì quy định bỏ mức khống chế công tác phí có ý nghĩa gì bạn?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA