hợp đồng lao động cho mức đóng bảo hiểm thấp nhất

• Thread starter duongminhtue
  • Ngày gửi
D

duongminhtue

Trung cấp
6/10/18
67
11
8
42
mình có soạn hợp đồng lao động đính kèm dưới đây không biết ghi cụ thể phần mình bôi vàng để đóng bảo hiểm ở mức thấp nhất có được không? mong mọi người cho ý kiến ạ

Đính kèm

• hdlaodong].doc
    36.5 KB · Lượt xem: 29
Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
+ Lương đóng bảo hiểm ko nên ghi trực tiếp,. đưa vào hợp đồng khác nào "lạy ông tôi ở bụi này" :D. => Nên để: được tham gia BH theo đúng quy định của PL. Phụ cấp tính rồi đưa vào, nếu chưa có thì mỗi khoản để "Theo đánh giá, theo phòng ban, theo quy định của công ty..... "
+ Mức của bạn đang thuộc vùng 3. kiểm tra lại cty thuộc vùng mấy nhé. Kế toán đã được qua đào tạo cho nên lương tối thiểu phải cộng thêm 7%
+ Thời giờ làm việc nên bổ sung thêm: trong một số trường hợp cần thiết....,Công ty có thể cho áp dụng thời gian làm việc linh hoạt và phù hợp với luật LĐ
+ Nghĩa vụ và quyền hạn: Nếu nội quy công ty chưa có thì nên thêm vào một số trường hợp cụ thể hay các biện pháp xử lý vi phạm của cả 2 bên
...
Bạn có thể tham khảo mẫu đính kèm, cái này mình hay dùng, (mẫu thôi,có chỉnh sửa lại rồi ) :p:p:p

Đính kèm

• HDLD.docx
    19.5 KB · Lượt xem: 43
D

duongminhtue

Trung cấp
6/10/18
67
11
8
42
@nguyen.dinh như thế này bạn . hiện tại công ty trả cho nhân viên theo lương tháng .và không có phụ cấp gì cả . vì công ty mới thành lập nên đầu tháng 1/2019 này công ty mới bắt đầu đóng bảo hiểm cho nhân viên. thì mình muốn mức đóng bảo hiểm thấp nhấp cho nhân viên vì hiện tại công ty mới mở nên doanh thu còn thấp. Mình có kèm bảng lương như thế này có được không bạn kèm theo hợp đồng lao động mình có sửa như bạn là được tham gia bảo hiểm theo đúng quy định của pháp luật.

Đính kèm

• luong.xlsx
    13.4 KB · Lượt xem: 27
nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Cũng đừng thấp quá chứ ^^
Nếu muốn đóng thấp nhất thì để Lương = lương tối thiểu, chênh lệch còn lại đưa vào khoản phụ cấp

D

dankedun

Sơ cấp
11/11/18
27
1
3
34
@nguyen.dinh nếu đưa vào khoản phụ cấp thì phải có chứng từ cho phụ cấp đó ví dụ nhu phu cấp xăng xe thì phải có hoá đơn của xăng xe. Phụ cấp điện thoại cũng vậy. Nếu ko sẽ loại ra hết khi tính thue thu nhập doanh nghiệp mà bạn. Ví lý do này mà mình đang đau đầu bạn a

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Các khoản không tính đóng BHXH
- Bao gồm các khoản chế độ và phúc lợi:
  • Tiền thưởng theo quy định tại Điều 103 của Bộ luật lao động 2012
  • Tiền thưởng sáng kiến.
  • Tiền ăn giữa ca
  • Tiền hỗ trợ xăng xe
  • Tiền hỗ trợ điện thoại
  • Tiền hỗ trợ đi lại
  • Tiền hỗ trợ nhà ở
  • Tiền hỗ trợ giữ trẻ
  • Tiền hỗ trợ nuôi con nhỏ
  • Tiền hỗ trợ khi người lao động có thân nhân bị chết
  • Tiền hỗ trợ khi người lao động có người thân kết hôn
  • Tiền hỗ trợ khi sinh nhật của người lao động
  • Tiền trợ cấp cho người lao động gặp hoàn cảnh khó khăn khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp
  • Các khoản hỗ trợ, trợ cấp khác ghi thành mục riêng trong hợp đồng lao động theo khoản 11, điều 4 theo nghị định 05/2015/ND-CP.
=> phần lớn các khoản này ko có hóa đơn, vẫn dc tính vào hci phí bình thường

D

duongminhtue

Trung cấp
6/10/18
67
11
8
42
@nguyen.dinh cảm ơn ban nhiều nhé

D

duongminhtue