hợp đồng đại diện bán hàng

• Thread starter thùy giang 18
  • Ngày gửi
T

thùy giang 18

Trung cấp
8/9/18
119
8
18
30
Mọi người cho e hỏi chút là e có thấy 1 mẫu hợp đồng đại diện bán hàng của 1 cty bất động sản. Bên trong hợp đồng, họ không để mức lương cơ bản mà chi ghi thù lao của nhân viên đó là phần hỗ trợ cố định (gồm tiền xăng, điện thoại, chức vụ). Nhưng khoản này sẽ thay đổi vì nếu nhân viên đi làm đủ tháng thì sẽ dc 5tr, còn k thì sẽ bị trừ như khi tính lương bình thường. Và trong hợp đồng họ cũng có nói là mỗi tháng cty sẽ giữ lại các khoản thuế và phí để nộp cho cơ quan nhà nước. thời gian hợp đồng là 1 năm. Vậy
1/ Hợp đồng đại diện bán hàng này có được xem là hợp đồng lao động dài hạn không ạ
2/ Em có xem qua bảng lương thì lương của những nhân viên này đều k cao, dưới 4tr, và với những điều đã nêu trong hợp đồng thì có bị đóng bảo hiểm k ạ.
3/ Trong bảng lương, mình k để lương cơ bản mà chỉ để phụ cấp thì có dc k ạ, chi phí này có được xem là chi phí hợp lệ k ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Ko biết nội dung thế nào, nhưng mình nghĩ cái này là dạng hợp đồng cộng tác viên. Về bản chất thì ko khác hợp đồng lao động mấy ^^ ( những cái khác nhau google là ra thôi )
Bạn nên hỏi xem thời hạn hợp đồng, các chế độ về lương, bảo hiểm ra sao thì mới biết được chính xác ^^
+ Lương kinh doanh BĐS ko cao, chủ yếu hoa hồng trên doanh số là chính nên mức lương để chỉ bằng hoặc cao hơn lương tối thiểu một chút là bình thường
+ Dù là hợp đồng lđ hay cộng tác viên thì cty vẫn đủ chế độ phải đóng BH theo quy định nếu trên 1 tháng
+ Nếu hợp đồng là hợp lệ thì các khoản chi phí nếu đủ điều kiện như luật quy định đều hợp lệ
==> những cái này chỉ là trao đổi theo luật, còn sâu xa bên trong mình nghĩ bạn có thế tìm hiểu thêm hoặc có từng làm qua sẽ biết, ko tiện nói :D:D:D
:))

• Like
Reactions: thùy giang 18

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA