Hỏi về hưởng lương hưu và cách tính lương hưu?

• Thread starter HươngNTK
  • Ngày gửi
H

HươngNTK

Sơ cấp
1/12/18
3
0
3
Em chào các anh chị! Em muốn hỏi trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt đầu từ đầu năm 1995 đến nay đã được 17 năm vậy cần phải tham gia bao nhiêu năm nữa sẽ được hưởng lương hưu tỷ lệ 75% ạ? Nếu đóng tiếp thì khi về hưu sẽ tính lương hưu dựa trên 5 năm đóng cuối cùng hay tính trung bình các năm đóng ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoabingan

hoabingan

Sơ cấp
27/10/18
8
0
3
Mình cũng đang muốn hỏi vấn đề này cho chị họ, chị ý đang muốn hỏi xem có nên đóng mức bảo hiểm cao hơn ở các năm cuối không? mà bây giờ 30 năm mới được hưởng 75% hay sao ý?

H

HươngNTK

Sơ cấp
1/12/18
3
0
3
Không ai trả lời giúp em ạ?:(

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Bạn có thể tham khảo file đính kèm ,cách tính cho nam và nữ có 1 chút khác nhé
Chưa biết NLĐ bên bạn là nam hay nữ, bao nhiêu tuổi nên mình đưa cách tính chung
+ Về lương 15 năm đầu chỉ được 45 %, sau đó mỗi năm thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ ( tối đa 75%) ;Nếu chưa đóng đủ thì mỗi năm nghỉ trước tuổi giảm 2% ( chung cho cả nam và nữ )
+ Tuổi nghỉ hưu: 60 đối với nam, 55 đối với nữ ( trừ trường hợp đặc biệt - tham khảo luật lđ ), Đóng đủ 20 năm hưởng lương hưu, còn ko hưởng BHXH 1 lần

Lương hưu làm việc trong DN ko phải nhà nước tính trên tổng thời gian tham gia bảo hiểm

Đính kèm

• cach tinh luong huu.docx
    39.3 KB · Lượt xem: 22
Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: HươngNTK
H

HươngNTK

Sơ cấp
1/12/18
3
0
3
Em cảm ơn anh. Em không hiểu lắm cách tính trung bình lương các năm cuối. TH của em NLĐ nữ tham gia bảo hiểm từ 4/1995 thì tính TB 6 năm cuối ạ?

Q

quynhttn

Sơ cấp
1/12/18
1
0
3
em cũng cần hỏi vấn đề này

D

Diễm Trang2

Sơ cấp
4/5/16
24
2
3
51
Vậy cách tính như Nguyen Dinh dành cho DN nhà nước hay chung cho các DN vậy !!!

D

Diễm Trang2

Sơ cấp
4/5/16
24
2
3
51
Theo m nghĩ tủy theo DN mà m làm thôi !!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA