BHYT khi sinh và chế độ thai sản

• Thread starter cactus12
  • Ngày gửi
cactus12

cactus12

Trung cấp
14/4/16
175
11
18
Hà Nội
Em chào anh/chị ạ.
Em có một thắc mắc mong a/c tư vấn giúp ạ. E đang bầu và sắp nghỉ sinh ạ, e làm việc tại Ninh Bình có tham gia bảo hiểm, BHYT cũng ở trong NB luôn ạ, E đăng ký sinh tại BV sản nhi Ninh Bình luôn ạ, CMND của e địa chỉ vẫn ở NB (nơi sinh) ạ, (Mọi thủ tục với bảo hiểm và các giấy tờ liên quan trước giờ e vẫn để địa chỉ tại Ninh Bình ạ). E lấy chồng về Hà Nam ạ, e chuyển hết khẩu về đó ngay sau khi cưới rồi ạ. Vậy a/c cho e hỏi lúc đi sinh thì e nên để địa chỉ theo CMND (để hợp lý với địa chỉ đăng ký với bảo hiểm) hay e để địa chỉ tại quê Hà Nam nhà e(giấy khai sinh của con sau này) ạ. Địa chỉ trên giấy ra viện có ảnh hưởng đến chế độ thai sản sau này không ạ.
Em cảm ơn ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
TrangTrang11

TrangTrang11

Trung cấp
8/11/17
130
31
28
Theo như mình làm BH thì mình chỉ nhận giấy chứng sinh để làm thủ tục thai sản cho người lao động, địa chỉ thì bạn nên để theo CMND để tiện làm các thủ tục hồ sơ.

cactus12

cactus12

Trung cấp
14/4/16
175
11
18
Hà Nội
Em cám ơn ạ. Em còn vấn đề nữa là e dự sinh là ngày 03/01/2019. E vẫn đóng bảo hiểm hết tháng 12/2018, e đang tính là tầm 25/12 là e báo giảm nghỉ thai sản e ghi chú là nghỉ từ tháng 01/2019 -06/2019. Vậy nếu mà e sinh trước ngày 25/12 thì e vẫn báo giảm như trên được không ạ? hay em ghi chú vào đúng ngày sinh ạ?
Em cảm ơn ạ!

K

Khánh Linh 1118

Sơ cấp
12/10/18
41
3
8
37
Công ty mình làm chế độ thai sản thì cần giấy chứng sinh/khai sinh của con, giấy ra viện của mẹ (k yêu cầu cmnd của mẹ). Bây giờ làm chế độ bảo hiểm nhanh mà dễ hơn trước nếu công ty bạn không nợ nần gì bảo hiểm nhé! (mọi thứ minh bạch hơn trước nhiều). Ninh Bình là nơi bạn tạm trú, còn Hà Nam là nơi thường trú, họ hỏi đc nào thì mình ghi địc chỉ ấy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA