Chuyển tiền ngân hàng

• Thread starter sahara1515
  • Ngày gửi
S

sahara1515

Trung cấp
10/11/18
74
10
8
35
Em chào cả nhà,
Nhà mình ơi trường hợp hóa đơn trên 20tr mà mình chuyển nhà cung cấp, m có chuyển từ tài khoản công ty của mình nhưng lại chuyển vào tài khoản cá nhân của nhà cung cấp thì có được không ạ? hay bắt buộc phải chuyển vào tài khoản công ty của người bán ạ. vì trường hợp cần chuyển tiền gấp cùng hệ thống ngân hàng thì tiền nổi nhanh mà bên người bán lại không có tài khoản công ty cùng hệ thống chỉ có tài khoản cá nhân cùng hệ thống nên bên em lỡ chuyển vào tài khoản cá nhân giờ không biết phải xử lý lại không ạ?
Em cảm ơn nhà mình ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
+ Nếu NCC là DNTN, và tk chuyển trả là tk của chủ DNTN đó thì ko có vấn đề gì cả, luật cho phép
+ Nếu là Cty TNHH, Cty CP .. và tk là tk của Giám đốc, KTT .....
- Cách tốt nhất là nhờ họ chuyển trả lại, xem như bên bạn chuyển nhầm tài khoản, sau đó thực hiện thanh toán vào đúng tk cty họ, thường thì với những KH còn chưa tin tưởng thì mình nhờ luôn họ cùng đi ra Ngân hàng, mất tầm 10p, mình cầm sẵn UNC , khi họ chuyển trả rồi thì mình đi UNC luôn ( ngược lại đối với các KH mình còn thấy ..."lo" mình cũng hỗ trợ kiểu như thế )
- Nếu khách đã rút hết tiền, chỉ còn tiền mặt => nhờ khách nộp lại tk của họ và chuyển lại tk cty bạn, nên đi NH cùng với khách để đi UNC luôn
- Trong trường hợp ko còn cách nào để xử lý ( khách ko còn đủ tiền, khách ko chịu chuyển vì ..sợ bạn kéo dài thời gian thanh toán chẳng hạn...., bạn có thể sửa lại hợp đồng hoặc nhờ khách làm cái CV yêu cầu bên bạn thanh toán vào tài khoản bên thứ 3 ( là tk mà bạn đã chuyển , nhớ ký lùi về trước ngày chuyển tiền ) => trường hợp này chỉ áp dụng khi ko còn cách nào khác thôi., ko chắc lắm đâu, làm xong vẫn còn phải chờ ...phán xét nếu bị soi trúng khoản này.( Cái này mình tận dụng khoản 10, điều 1 TT 26/2015 )
" c) Trường hợp hàng hoá, dịch vụ mua vào được thanh toán uỷ quyền qua bên thứ ba thanh toán qua ngân hàng (bao gồm cả trường hợp bên bán yêu cầu bên mua thanh toán tiền qua ngân hàng cho bên thứ ba do bên bán chỉ định) thì việc thanh toán theo uỷ quyền hoặc thanh toán cho bên thứ ba theo chỉ định của bên bán phải được quy định cụ thể trong hợp đồng dưới hình thức văn bản và bên thứ ba là một pháp nhân hoặc thể nhân đang hoạt động theo quy định của pháp luật. "

Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
Chẹp, Phải chuyển tiền từ tài khoản công ty vào tài khoản công ty của Nhà cung cấp mới được
Nếu đã chuyển rồi thì coi như đấy là khoản chuyển nhầm bảo người ta chuyển trả lại cho hoặc coi như là công ty mượn của cá nhân đó giờ chuyển trả họ ( Cách này lằng nhằng ) , Trước đó thì dùng tài khoản công ty chuyển tiền vào TK công ty của họ đi
P/S: Chuyển khác ngân hàng thì cũng tầm 1h là tiền nổi, hàng dữ dội gì mà cần gấp vậy @@

S

sahara1515

Trung cấp
10/11/18
74
10
8
35
Hix tại ngày thứ 7 khác ngân hàng nó không nổi luôn b ah. cảm ơn b nha

V

vy đào

Sơ cấp
6/7/18
3
0
1
42
cho mình hỏi ké tí
Công Ty mình trả tiền nhà 50tr/ tháng trả bằng tiền mặt được ko? và hợp đồng theo mình biết thì chủ nhà ko đem ra cơ quan thuế để khai báo thuế.Vậy công ty mình có được tính là chi phí khi 50Tr trả bằng tiền mặt

Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
Tiền thuê nhà trả cho chủ nhà không yêu cầu phải qua tài khoản NH nhé bạn

• Like
Reactions: vy đào
S

sahara1515

Trung cấp
10/11/18
74
10
8
35
theo m biết thì 50tr/1 tháng thì phải chuyển khoản và phải khai báo với cơ quan thuế chứ trả bằng tiền mặt thì không được tính đâu bạn

• Like
Reactions: vy đào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA