Hỏi về tài khoản 3383 trên sổ dư có nhiều hơn so với C12 của BHXH

• Thread starter theanhst92
  • Ngày gửi
theanhst92

theanhst92

Cao cấp
26/6/15
253
27
28
31
chẳng là em vừa nhận lại số kế toán thì thấy trên sổ tài khoản 3383 : phải trả BHXH có sổ dư lớn hơn bảng C12 mà BHXH gửi về là gần 400 tr. thực tế là không nợ mà trên sổ thì số dư có của tài khoản này lại nhiều hơn. em nghĩ do kế toán cũ trích sai số trích BHXH. anh chị trong diễn đàn cho em hỏi về hướng xử lý của trường hợp này với ạ. do số dư này nó lũy kế từ năm 2016 qua 2017 rồi đến 2018 ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
ở tình huống này, bạn phải đối chiếu theo từng tháng. Vì không biết nó lệch từ khi nào nên bạn kiểm tra số liệu từ hiện tại về dần quá khứ.
Mình đoán thì công ty bạn tính lương trên 1 bảng lương, trên đó có cột trừ bảo hiểm của người lao động. Có thêm 1 bảng khác để tính tổng số tiền phải đóng bảo hiểm và số liệu trên bảng này được dùng để nộp tiền.
Nếu đúng như vậy, số liệu bị sai chủ yếu là do nguyên nhân số người trên hai bảng là không khớp (không bằng nhau) hoặc số tiền tính bảo hiểm phải nộp và số tiền tính trừ bảo hiểm trên bảng lương tổng là không bằng nhau.

theanhst92

theanhst92

Cao cấp
26/6/15
253
27
28
31
vì là không bằng nhau nên hướng xử lý ra sao vậy ạ. giờ ghi giảm chi phí vào kỳ hiện tại hay là ghi vào lợi nhuận ở kỳ hiện tại ạ.

hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
sau khi bạn lập xong hồ sơ để xác định thời điểm sai, số tiền sai ảnh hưởng đến chi phí. Bạn ghi nhận sổ sách vào năm 2018 làm giảm chi phí.
Phần tính thuế TNDN: Theo bạn nói thì chi phí tính sai khoản 400tr => thuế TNDN phải nộp khi không có chi phí này là khoảng 100tr
Dựa vào thời gian ghi nhận sai, tổng số thuế bạn phải nộp cho từng thời điểm với số thuế đã nộp, nếu số tiền phải nộp này nhỏ thì bạn có thể chọn lựa ghi giảm chi phí vào năm nay, nếu là lớn thì bạn có thể ghi nhận theo từng năm thực tế phát sinh
Lời khuyên ở đây là bạn nên làm lại báo cáo năm các năm bị sai và nộp lại, tính số thuế phải nộp và chậm nộp.
Trước khi nộp, hãy hỏi sếp của bạn để lấy ý kiến, hậu quả sau này, mình bạn không gánh nổi đâu

• Like
Reactions: theanhst92
Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Mình nghĩ lệch 400tr ở 3383 thường là do kế toán hạch toán nhầm tk. ở 3388 cho nhầm sang 3383.
Đây là nghi ngờ của mình. Còn hiện tại, bạn nên xem lại phát sinh của 3383, xem nguyên nhân từ đâu, khi biết được nguyên nhân thì sẽ có hướng xử lý.

• Like
Reactions: theanhst92
theanhst92

theanhst92

Cao cấp
26/6/15
253
27
28
31
em cảm ơn bác ạ. tất nhiên là khi làm gì em cũng phải có sự đồng ý của sếp rồi chứ k dám làm liều đâu ạ. cảm ơn bác nhiều ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA