Xử lý khoản công nợ CK cho khách hàng nhưng ko lấy hóa đơn đầu vào

• Thread starter Sansan1989
  • Ngày gửi
S

Sansan1989

Sơ cấp
28/12/18
3
0
1
35
Các bác ơi công ty em có 1 số khoản công nợ có chuyển khoản cho các bạn hàng là cá nhân nhưng ko lấy hóa đơn đầu vào giờ đang treo nợ trên 331 có cách nào xử lý cho sạch số trê được ko ạ? chỉ giúp em với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hangtt81

Guest
Nếu ít thôi thì em làm cái hợp đồng đặt mua hàng gì đó và ứng trước bao nhiêu %, sau đó k thực hiện hợp đồng do k đảm bảo các điều khoản quy định rồi em làm bút toán trả lại bằng tiền mặt cũng được

S

Sansan1989

Sơ cấp
28/12/18
3
0
1
35
Số nay chuyển lắt nhắt nhắt nhiều người mà từ các năm trc nữa lũy kế lên chị ạ!

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Chuyển khoản cho cá nhân Sao bạn ko lập bảng kê mua hàng cá nhân rồi xuất hóa đơn đầu ra cho hợp lý , khỏi bị thuế vặn vẹo, giải trình ??
Mới chuyển thì trả lại còn hợp lý, Chuyển khoản từ năm trước giờ làm trả lại có vẻ căng, nhất là đối với người bán là cá nhân,
Hoặc có thể áp dụng cả 2 cách trên

H

hangtt81

Guest
Em nên tính chuyển trả lại cho hợp lý vì sau thanh quyết toán, nếu cơ quan thuế muốn làm khó hoàn toàn có thể phạt em tội k lấy hóa đơn đầu và k xuất hóa đơn đầu ra để trốn doanh thu, tội này nặng đấy, nên xử lý luôn cho gọn em ạ.

T

Thuận Hưng

Sơ cấp
24/5/17
29
4
3
32
chị cho em hỏi ké chút ạ, khách hàng chuyển khoản nhưng ko lấy hóa đơn, mình làm phiếu chi tiền coi như trả lại phần tiền đó thì có được xem là hợp lý ko hay phải chuyển khoản để trả lại (chuyển khoản trả lại thì ko được vì sợ bên họ ko trả lại tiền)

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Chuyển khoản, mua hàng rồi thì nên xuất hóa đơn, ko lấy thì ghi khách ko lấy, giữ làm gì hàng trên sổ sách hỉ ^^
Còn Trả lại tiền thì có 3 vấn đề cần lưu tâm:
+ Khách có trả lại tiền mặt ko, và tiền mặt đó bạn hạch toán vào đâu ? ( hay lại hạch toán 2 loại sổ, haha :D:D )
+ Hàng tồn kho sẽ cân đối như thể nào, vì hàng đã giao nhưng sổ sách thì vẫn còn
+ Bạn sẽ phải giải trình với thuế về việc trả lại tiền này, mấy vụ này hơi nhạy cảm nên nếu bị bóc trúng thì dễ bị soi

H

hangtt81

Guest
Nếu là công ty thì e chi trả tiền họ có phiếu thu của bên đó là ok đấy, do k mua hàng nữa, còn cá nhân thì cũng khó, tốt nhất theo tư vấn của bạn gì bên trên ấy, xuất hóa đơn, tuy nhiên giờ này mà xuất hóa đơn thì chắc chắn vẫn mắc tội xuất hóa đơn k đúng thời điểm

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Ứng trước tiền hàng, giờ mới cấp hàng có sao đâu, vẫn ..."đúng thời điểm" về mặt chứng từ được nhé, ko bị phạt
:))

ducminh88

ducminh88

Sơ cấp
24/10/18
23
7
28
36
học tập cách của bạn, có vẻ như vậy là hợp lý nhất

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA