Em chào anh chị

• Thread starter Yennguyen7597
  • Ngày gửi
Yennguyen7597

Yennguyen7597

Sơ cấp
29/12/18
1
0
1
27
Anh,chị cho em hỏi công ty e là công ty bất động sản thành lập tháng 9/2018 trước đây kê toán cty toàn dùng phiếu thu để thu tiền khách hang.. không dùng hoá đơn gtgt vậy bây giờ để khai báo thuế và đóng thuế thì làm sao ạ .. do em mới ra trường nên chưa biết cách xử lý...kế toán củ thì đã nghỉ việc.. em phải tự bơi.. mong anh chị cho e lời khuyên ạ..
Em cam ơn ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
Bạn phải phân biệt được 2 vấn đề:
1. Tài sản bất động sản bạn bán thuộc sở hữu của công ty. Tức là công ty bạn bỏ tiền ra mua 1 miếng đất, sau đó chia nhỏ ra để bán. Lúc đó, các khoản thu trên từng lô nên đất bán theo đừng đợt bạn xuất hóa đơn GTGT, ghi nhận doanh thu và thuế GTGT bình thường
2. Tài sản bất động sản bạn bán thuộc sở hữu của người khác, công ty bạn chỉ đứng bán thay, bạn lập phiếu thu cho từng lần thanh toán, sau đó dựa vào thỏa thuận chuyển tiền cho chu đất và báo cáo bán hàng gửi cho chủ đất, yêu cầu thanh toán phí bán hàng theo số lô đã bán. Lúc này bạn xuất hóa đơn cho chủ đất với số tiền là tiền công ty bạn sẽ nhận được từ chủ đất. Phần tiền dư giữa thu của khách hàng và tiền phí bán hàng, bạn chuyển cho chủ đất như hợp đồng. Ví dụ nếu công ty bạn bán được 1 lô, chủ đất sẽ trả cho bạn 50triệu. Cuối tháng, hoặc cuối dự án, tổng kết, bên bạn bán được 20 lô thì lấy 20x50Tr ra doanh thu của công ty bạn. Khi thu tiền của khách, bạn ghi thu hộ tiền chi tiết theo từng lô đất vào TK 3388.
Bạn cũng nên biết thêm. Trong hoạt động bất động sản, giao dịch bằng tiền mặt khá nhiều dù số tiền lên đến vài tỉ đồng cho 1 lần thanh toán nên phải quản lý tiền mặt cẩn thận

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Bạn coi các khoản này là thu tiền khách đặt cọc hay sao? Nếu thu tiền cọc chưa bàn giao nhà thì ko có xuất hóa đơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA