Số chứng từ trên giấy báo nợ và có

• Thread starter duongminhtue
  • Ngày gửi
D

duongminhtue

Trung cấp
6/10/18
67
11
8
42
mọi người cho em hỏi em vào sổ tài khoản ngân hàng theo giấy báo nợ và có thì em phân vân cái sổ chứng từ ví dụ giấy báo nợ có số chứng từ FT18016CNAN00016 của ngân hàng VPB em thấy số chứng từ quá dài không biết đó có phải là số chưng từ không nữa.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
đó là số giao dịch của ngân hàng. Số này bên ngân hàng họ quản lý nghiệp vụ riêng của họ. Nếu bạn có file excel sổ phụ, và biết kết nối dữ liệu, dùng con số này, bạn có thể quản lý công nợ tuyệt vời, nhất là khi chứng minh các nghiệp vụ thanh toán qua ngân hàng

D

duongminhtue

Trung cấp
6/10/18
67
11
8
42
@hoang lao ta vậy mình nên vào sổ ngân hàng theo số chứng từ nào? tự đặt à bạn. Mình đã đến ngân hàng VP bank xin sổ phụ bằng excel tuy nhiên lại lại nói lên internetbanking tuy nhiên khi mình hỏi tổng đài vp banhk thì lại nói phải đén ngân hàng giao dịch của công ty để đăng ký . nên hiện tại mình chưa có sổ phụ bạn à

hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
bạn phải đăng ký với ngân hàng mới có được. Khi đã đăng ký thì bạn có thể mở internet Bankinh để in ra. Tốt nhất là bạn cập nhật vào 1 file riêng theo kiểu liên năm, đừng tách ra thành từng sheet, như thế sẽ dễ hơn.
Nếu phần mềm kế toán của bạn không giới hạn ký tự số chứng từ hoặc có giới hạn nhưng vẫn dàihơn số giao dịch ngân hàng thì bạn có thể lấy số giao dịch làm số chứng từ luôn. bạn cũng có thể chọn phương án đánh số chứng từ lại (ví dụ như trên Visa, khi bạn nhập chứng từ ngân hàng, Misa sẽ tự tạo ra giấy báo nợ và báo có với số chứng từ riêng, bạn nhập theo số đó là ok)
Cũng cần phải nói thêm: Hiện tại thì việc kết nối các số chứng từ kế toán và chứng từ gốc vẫn còn bị xem nhẹ và đôi khi là không được quan tâm nên số liệu kế toán khó được kiểm tra giữa chứng từ giấy in ra và thông tin lưu trữ dạng số (ví dụ hóa đơn mua vào vừa có số hóa đơn, số phiếu chi hoặc UNC vừa có số phiếu Nhập kho, đôi khi còn có cả số tờ khai, việc đồng bộ số chứng từ trên các giấy in ra nếu có điều chỉnh sai sót dư hoặc thiếu chứng từ sẽ khó khăn,...) để có thể quản lý được chúng, bạn cần lưu lại các phiên bản dữ liệu để đối chiếu, tìm sai sót nhưng số liệu ở bản cuối cùng sẽ có giá trị nhất vì nó được cập nhật đầy đủ.

D

duongminhtue

Trung cấp
6/10/18
67
11
8
42
@hoang lao ta bạn nói mình cũng đã hiểu ý. có một cái là hiện tại mình đang dùng misa. thì mình ví dụ có nghiệp vụ nộp lệ phí môn bài thì khi mình lấy số chứng từ của phần mềm misa thì khi đó sắp xếp chứng từ thế nào bạn. mình sẽ sắp xếp giấy báo nợ do in từ phần mềm misa ( chứng từ kế toán)ra kẹp sau là giấy báo nợ của ngân hàng à bạn ( chứng từ gốc) phải không bạn. thank bạn nhiều nhé

• Like
Reactions: hoang lao ta

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA