HỢP ĐỒNG VAY GIỮA GIÁM ĐỐC VÀ CÔNG TY TNHH MTV

• Thread starter thuongdan
  • Ngày gửi
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Dạ em chào anh (chị).. Cho em hỏi trường hợp Hợp đồng vay giữa cá nhân là giám đốc Công ty TNHH MTV ABC và Công ty TNHH MTV ABC (Công ty chính của ông) có được không ạ vì công ty đang thiếu vốn đang làm hồ sơ tăng vốn không kịp nên vay đã sau này tăng vốn rồi trả. Em cám ơn anh (chị) nhiều ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
thiếu vốn thì vay là chuyện thường. Vay của giám đốc công ty TNHH MTV cũng không có gì lạ. Hạch toán đầy đủ là được. Chỉ quan tâm là không tính lãi vay để đưa vào chi phí khi xác định thuế TNDN thì ok.
Khi làm thủ tục tăng vốn, bạn chuyển khoản vay này sang thành vốn thì ok luôn, nếu không làm thủ tục tăng vốn thì làm định khoản trả lại. Không vấn đề gì

• Like
Reactions: thuongdan
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@hoang lao ta Em cám ơn nhé.. Cho em hỏi Tiền từ tài khoản Công ty TNHH MTV chuyển vào TK cá nhân của Giám đốc thì có được xem là nghiệp vụ Rút tiền gửi ngân hàng nhập quỹ tiền mặt mặt không? (Nợ TK 1111 Có TK 112).. Em cám ơn nhiều ạ

hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
Nếu giám đốc cầm tiền mang đi thanh toán các khoản chi dưới 20tr thì xem như chi tạm ứng. Phần còn lại hoặc toàn bộ tiền chuyển vào TK cá nhân thì xem như hoàn ứng
Nếu giám đốc mang đi chi chuyện cá nhân giám đốc thì đưa vào chi phí khác (không dùng để xác định thuế TNDN) hoặc cho mượn (mượn thì phải trả, đòi giám đốc). Trong cả 2 tình huống chi cá nhân này thì phải hỏi sếp thích loại nào

• Like
Reactions: thuongdan
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@hoang lao ta Dạ em cám ơn.. Vậy cho em hỏi xem như khoản đó là rút tiền gửi ngân hàng nhập tiền mặt không được ạ. Vì tiền của giám đốc cũng như tiền của công ty TNHH MTV mà.. Em cám ơn

hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
Trên thực tế, việc nhầm lẫn của chủ doanh nghiệp tư nhân và Cty TNHH MTV là cá nhân về khoản tiền trong công ty và cá nhân là 1. Nhưng trên phương diện quản lý, đó là 2 chủ thể độc lập, tiền của ai, người đó dùng, dùng tiền của người khác thì phải có trách nhiệm trả lại, trả cho người khác thì phải có trách nhiệm đòi lại.
Trên tinh thần trên, tiền được chuyển từ tài khoản công ty sang tài khoản giám đốc (chủ sở hữu DNTN hay cty TNHH MTV là cá nhân) thì không phải là nghiệp vụ rút TGNH về nhập quỹ TM.
Ví dụ: nếu số tiền ấy, giám đốc em chi cho việc cá nhân, không đưa cho em, mà em ghi nhận là Nợ 111 thì khi kiểm quỹ, sẽ không khớp số liệu với tiền thực tế tại quỹ. Sếp hỏi tiền đó giờ ở đâu? Em có biển thủ không?anh lấy hồi nào? anh đưa tiền về cho em ngày hôm đó rồi mà nên em mới ghi sổ như thế chứ,...em thua là chắc. Em nghĩ có tình huống này không? Anh khuyên đừng dại mà đặt mình vào tình huốn này
Nếu sếp lấy tiền, chi có mang chứng từ về thì ghi nhận vào chi phí hợp lý; không mang về, lâu không thấy đưa thì hỏi, không trả lời hoặc không có chứng từ thì báo là em sẽ đưa vào chi phí khác và loại ra khi tính thuế TNDN

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Dạ em cám ơn nhiều ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA