THUẾ TNCN

• Thread starter Liễu Minh Tâm
  • Ngày gửi
L

Liễu Minh Tâm

Sơ cấp
13/11/18
5
0
1
32
Anh chị giải đáp giúp em về phần thuế TNCN cho hợp đồng thử việc với tình huống như sau giúp em với ah:
Công ty em có kí 1 hợp đồng lao động thử việc 1 tháng cho 1 bạn nhân viên.Lương thử việc là 6.800.000vnđ.Bên dịch vụ ktoan bên em có tư vấn là tính khấu trừ 10% thuế TNCN trên lương chi trả.
Em có đọc về luật quy đinh là ng lao động có mức thu nhập dưới 108tr/năm và làm cam kết 02/CK-TNCN sẽ không bị trừ.Nhưng bảng lương đã trừ thì như vậy có bị sai quy định không ah?Vì sau này khoản thuế TNCN này sẽ quyết toán lại cho ng lao động.Nếu dư sẽ hoàn trả.
Nếu em trừ 10% thuế TNCN của ng lao động trên bảng lương là sai hay đúng ah?
Mong anh chị giải đáp giúp em.

Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
Châu Nguyễn24

Châu Nguyễn24

Trung cấp
10/12/18
151
25
18
31
Nhưng bạn đã cấp mã số thuế và cho bạn đó làm cam kết chưa. Theo mình nghĩ,nếu chưa làm cam kết thì bạn khấu trừ 10% là đúng, còn đã làm cam kết chỉ có duy nhất 1 nguồn thu nhập trong năm và dưới 108tr/năm mà bạn vẫn khấu trừ 10% thì là sai.... Nhưng dù sao khi quyết toán cũng tính lại thu nhập và hoàn lại tiền thuế nộp dư vẫn được mà, chỉ là hơi lâu nhận lại được tiền thôi hi

hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
Nếu người lao động có thu nhập dưới 108 tr/năm thì họ sẽ tự đi quyết toán để lấy lại số tiền dư đó.

Với thu nhập trên 2tr cho người lao động không ký hoặc chưa ký hợp đồng lao động thì bạn giữ lại 10% như KT dịch vụ bạn làm là đúng

Cái bảng cam kết bạn chỉ làm nếu biết chắc họ chỉ có 1 nguồn thu nhập.

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Trừ 10% là đúng theo quy định rồi, sau này quyết toán thuế nếu đóng dư thì được hoàn lại thôi mà

Mai Huong

Mai Huong

Trung cấp
31/10/14
57
40
18
Thời điểm chi trả NLĐ có làm cam kết đâu, nên trừ là đúng luật bạn nhé!

theanhst92

theanhst92

Cao cấp
26/6/15
253
27
28
31
việc của doanh nghiệp là cứ trừ. còn sau người lao động tự đi quyết toán để hoàn thuế

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA