Chưa có hóa đơn đầu vào đã xuất hóa đơn đầu ra

• Thread starter Phạm Thị luyến
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
P

Phạm Thị luyến

Guest
16/9/06
41
0
0
40
Hà Nội
EM chào các anh chị!
các anh chị ơi cứu em với. Em mới làm kế toán nên chưa biết.Em đi mua hàng chưa lấy hóa đơn đầu vào em đã chót xuất hóa đơn đầu ra rồi giờ em không biết làm thế nào mong các anh chị cứu em với:wall:
:wall: :wall: :wall: :wall: :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Chuyện này cũng..không có gì hốt hoảng thế,hihi...
Tuy đúng là bạn làm sai thật, nhưng nếu trong tháng hay trong kỳ bán hàng đó, hóa đơn đầu vào về kịp thời thì vẫn ok cả. Trừ khi, ngay lúc đó bạn gặp nhân viên quản lý thị trường...
Nhưng ý bạn là, bạn mua hàng hóa A chưa có hóa đơn đầu vào, nhưng bán hàng B xuất hóa đơn đầu ra vẫn bình thường mà..Hay là mua A chưa có hóa đơn đã vội xuất A đi bán???

D

Dieulinh121082

Guest
3/6/07
15
0
0
Hà Nội
Mình cũng nghĩ như thu6tudo 'Chuyện này cũng..không có gì hốt hoảng thế,hihi...
Tuy đúng là bạn làm sai thật, nhưng nếu trong tháng hay trong kỳ bán hàng đó, hóa đơn đầu vào về kịp thời thì vẫn ok cả. Trừ khi, ngay lúc đó bạn gặp nhân viên quản lý thị trường..."
Để tránh xảy ra trường hợp đó bây giờ bạn ghi ngay cho mình một hóa đơn bán lẻ để tạm minh chứng cho số hàng đó khi nhân viên quản lý thị trường "sờ đến".

saomai1325

saomai1325

Guest
18/1/07
135
0
0
TP. Hồ Chí Minh
EM chào các anh chị!
các anh chị ơi cứu em với. Em mới làm kế toán nên chưa biết.Em đi mua hàng chưa lấy hóa đơn đầu vào em đã chót xuất hóa đơn đầu ra rồi giờ em không biết làm thế nào mong các anh chị cứu em với:wall:
:wall: :wall: :wall: :wall: :wall:

không sao cả. bạn đi mua hàng chưa lấy hóa đơn, Nhưng nơi bán sẽ ghi hóa đơn cho bạn ngày bạn mua. bạn có thể lấy hóa đơn sau. Miễn sao hóa đơn đầu vào ghi ngày trước hoặc cùng hóa đơn đầu ra.

P

Phạm Thị luyến

Guest
16/9/06
41
0
0
40
Hà Nội
em cảm ơn các bác nhé
em giải quyết được rùi

saomai1325

saomai1325

Guest
18/1/07
135
0
0
TP. Hồ Chí Minh
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Trên hóa đơn GTGT có thể cùng phản ánh những hàng hóa có cùng thuế suất nhưng không thể ghi gộp những hàng hóa có thuế suất khác nhau.

D

dac tinh

Guest
14/8/07
6
0
0
Biên Hòa
Trong khi thực hiện hợp đồng cung cấp HH mình đi gom hàng thì có nơi xuất ngay HĐ cho mình có chỗ thì không có hóa đơn có chỗ thì phải chờ cuối tháng họ mới suất, trong khi mình suất đối tác thì phải xuất ngay. vậy phải làm sao? Thanks!

H

hanoimuathu

Guest
30/7/06
58
0
6
Ha Noi
Mình nghĩ trường hợp này cũng bình thường, trong kế toán vẫn có bút toán hàng về trước, hóa đơn về sau đấy thôi.

T

totam

Guest
28/8/07
19
0
1
hà nội
cho mình hỏi CT minh mua hàng chưa có hóa đơn đầu vào nhưng đã xuất đi. chỉ có phiếu xuất kho của người bán. và nợ hóa đơn sau máy ngày sau mới có. Mình làm thế có hợp lệ ko?
VD: mua hàng về có phiếu nhập kho ngày 01/9/007 và ngày 02/9/2007 xuất đi. Nhưng cho đến ngày 10/9/2007 mới có hóa đơn về? Xin các Bác chỉ giúp với. Em xin cảm ơn

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Thực ra bạn có thể nhập hàng trước và nhận Hóa đơn về sau cũng được ( nhiều DN cuối tháng mới gửi hóa đơn ) tuy nhiên bạn cần lưu ý là khi chưa có hóa đơn đầu vào thì với phiếu xuất kho của bên bán , bên bạn chỉ viết phiếu nhập kho và khi xuất bán hay xuất dùng thì cũng chỉ viết phiếu xuất kho thôi nhé, Chưa có hóa đơn đầu vào thì không có căn cứ để khai thuế và xuất hóa đơn đầu ra đâu. Khi chưa chắc chắn mình có thể nhận hóa đơn đầu vào thì tuyệt đối không được tự ý viết hóa đơn đầu ra nếu không thì sau này bạn sẽ phải điều chỉnh cho hợp lý , hợp pháp ( dầu vào, đầu ra , tiền thuế ) thì mệt lắm.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
cho mình hỏi CT minh mua hàng chưa có hóa đơn đầu vào nhưng đã xuất đi. chỉ có phiếu xuất kho của người bán. và nợ hóa đơn sau máy ngày sau mới có. Mình làm thế có hợp lệ ko?
VD: mua hàng về có phiếu nhập kho ngày 01/9/007 và ngày 02/9/2007 xuất đi. Nhưng cho đến ngày 10/9/2007 mới có hóa đơn về? Xin các Bác chỉ giúp với. Em xin cảm ơn
Khi bạn mua hàng hóa nếu KH lập HĐ cho bạn ngay khi phát sinh mua bán hàng hóa nhưng vì 1 lý do khách quan như chưa trả tiền chẳng hạn họ chưa đưa hóa đơn cho bạn mà mới chỉ giao hàng hóa thì căn cứ vào đó bạn có thể hạch toán giá tạm nhập kho và xuất bán số hàng đó cho khách hàng(ngày xuất HĐ của cty bạn sau ngày xuất HĐ của nhà cung cấp) Khi HĐ về bạn hạch toán vào sổ sách bình thường.

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
Theo bạn thì thấy có hợp lệ ko ?
Hàng trong kho không có thì xuất bằng cái gì ?

H

Hoang Thi Thai

Guest
16/1/07
4
0
0
41
Cau Giay - Ha Noi
Căn cứ vào phiếu nhập kho ngày 1/9/2007 bạn đã nhập lô hàng đó về. Đến 2/9/2007 có hàng mới xuất cho người mua. Còn hóa đơn về ngày 10/9/2007 phản ánh giá vốn mặt hàng bạn xuất ra thôi. Có trường hợp trong kế toán hàng về trước, hóa đơn về sau. Nhưng phải cùng 1 tháng. Nhưng tốt nhất bạn lập sổ chi tiết cho mặt hàng đó theo từng lần nhập, xuất. Và khi hóa đơn về phản ánh công nợ mình phải trả thôi ( Lưu ý khi xuất hàng ra phải có hàng thì mới xuất và nhớ phải phản ánh giá vốn nữa đấy )

N

namvan

Cao cấp
28/9/07
215
1
18
46
Xứ sở Hoa Ban trắng
Khi hàng hoá mua về nhập kho nhưng chưa có hoá đơn công ty làm thủ tục kiểm nhận và nhập kho hàng hoá để ghi nhận hàng hoá nhập kho theo giá tạm tính, nhưng chưa phản ánh số thuế GTGT đầu vào. Giá tạm tính là giá mua hàng hoá cùng loại những lần trước của nhà cung cấp đó hoặc giá mua hàng hoá cùng loại trên thị trường cùng thời điểm. Khi nhậ được hoá đơn thì sẽ điều chỉnh theo giá thực tế mua và ghi nhận thuế GTGT đầu vào.

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Chuyện này cũng..không có gì hốt hoảng thế,hihi...
Tuy đúng là bạn làm sai thật, nhưng nếu trong tháng hay trong kỳ bán hàng đó, hóa đơn đầu vào về kịp thời thì vẫn ok cả. Trừ khi, ngay lúc đó bạn gặp nhân viên quản lý thị trường...
---
câu này sai 100% rùi! xui dại quá!
Ko có HĐ HH đầu vào thì làm sao xuất HĐ bán ra được "bạn xuất khống HĐ" àh?

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Thực ra bạn có thể nhập hàng trước và nhận Hóa đơn về sau cũng được ( nhiều DN cuối tháng mới gửi hóa đơn ) tuy nhiên bạn cần lưu ý là khi chưa có hóa đơn đầu vào thì với phiếu xuất kho của bên bán , bên bạn chỉ viết phiếu nhập kho và khi xuất bán hay xuất dùng thì cũng chỉ viết phiếu xuất kho thôi nhé, Chưa có hóa đơn đầu vào thì không có căn cứ để khai thuế và xuất hóa đơn đầu ra đâu. Khi chưa chắc chắn mình có thể nhận hóa đơn đầu vào thì tuyệt đối không được tự ý viết hóa đơn đầu ra nếu không thì sau này bạn sẽ phải điều chỉnh cho hợp lý , hợp pháp ( dầu vào, đầu ra , tiền thuế ) thì mệt lắm.
---------
Hãy làm như nội dung trên nhé!
nếu đã trót xuất rùi thì phải lo..đầu vào cùng ngày hoặc trước cái ngày xuất HĐ đó nhé!
thân!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA