Hóa đơn cho công ty đầu tư vốn nước ngoài

• Thread starter tientien11
  • Ngày gửi
tientien11

tientien11

Sơ cấp
14/1/19
1
0
1
29
Chào anh chị. Em có một số thắc mắc mong nhận được sự giúp đỡ giải đáp của mọi người ạ.
Công ty em là công ty đầu tư vốn nước ngoài về mảng sản xuất phim hoạt hình. Công ty em mới thành lập từ tháng 7.2018 và công ty em chủ yếu làm việc với cty nước ngoài nhiều hơn . Mn cho em hỏi:
1. Nếu công ty em muốn bán phim hoạt hình (dưới dạng file chứ không phải băng đĩa) cho 1 công ty nước ngoài ở Hàn Quốc thì hóa đơn xuất như thế nào?
2. Khi công ty bên kia nếu chuyển tiền có cần invoice không ạ?
3. Invoice có thể làm chứng từ để báo cáo thuế không ạ?
4. Về mảng chế tác phim hoạt hình này thì thuế là bao nhiêu % ạ?
Mong được các anh chị giải đáp giúp ạ. Em cám ơn ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
1. Hóa đơn bạn sử dụng là hóa đơn thương mại (invoice)
2. Vì hàng hóa của công ty bạn thuộc dạng vô hình, không có vận đơn hay chứng từ nào chứng minh như hàng hóa hữu hình thì vấn đề khách hàng chuyển tiền mang tính chất dựa vào uy tín hoặc đặt cọc hoặc các dịch vụ mang tính giao dịch đảm bảo của ngân hàng cung cấp.
3. Hóa đơn thương mại (invoice) đủ căn cứ pháp lý để có thể kê khai tính thuế TNDN cũng như hoàn thuế GTGT (nếu có)
4. Khoàn này bạn tìm hiểu thêm ở các mục thuế xuất nhé. Mình lười tra quá

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
1. Bạn xuất hóa đơn thương mại (Commercial Invoice) với thuế suất GTGT là 0% nhưng cần phải tuân thủ các qui định về giao dịch điện tử do bạn xuất khẩu không thông qua hải quan.
2. Hóa đơn ở số 1 gửi cho khách để họ thanh toán cho mình.
3. Hóa đơn làm căn cứ báo thuế.
4. Đã trả lời ở số 1 nếu là xuất khẩu, còn bán trong nước hình như là 10%. Bạn xem lại luật thuế GTGT phần thuế suất nhé.
good luck!

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Chào bạn,
Trường hợp bạn phát sinh hoàn thuế GTGT 0% đối với dịch vụ xuất khẩu đối với đầu ra phải đầy đủ hồ sơ sau:
1. Hợp đồng 2 bên
2. Hóa đơn bạn sử dụng là hóa đơn thương mại (invoice)
3. Biên bản xác nhận đã hoàn thành dịch vụ giữa 2 bên
4. Chứng từ mà bên mua đã thanh toán qua ngân hàng qua tài khoản công ty bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA