Thuế TNCN có tính tiền ăn không?

• Thread starter tuanhuong
  • Ngày gửi
T

tuanhuong

Guest
16/5/07
9
0
0
Tp.HCM
các bạn ơi, cho mình hỏi tý!
thuế TNCN được căn cứ trên tiền lương và các khoản phụ cấp khác, vậy có tính tiền ăn trong đó ko? mình có tham khảo nhưng có chỗ bảo có có chỗ lại bảo ko, kết quả hổng bít luôn! hihihi, bạn nào bít giúp mình nhé! thanks so much!

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Có tính tiền phụ cấp ăn ca (nếu lĩnh bằng tiền) bạn nhé!
2. Thu nhập chịu thuế:

Thu nhập chịu thuế bao gồm thu nhập thường xuyên và thu nhập không thường xuyên.

2.1. Thu nhập thường xuyên gồm:

2.1.1. Các khoản thu nhập dưới các hình thức tiền lương, tiền công, tiền thù lao, bao gồm cả tiền lương làm thêm giờ, lương ca 3, lương tháng thứ 13 (nếu có); tiền phụ cấp; tiền trợ cấp thay lương nhận từ quỹ bảo hiểm xã hội; tiền ăn trưa, ăn giữa ca (nếu nhận bằng tiền);

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
các bạn ơi, cho mình hỏi tý!
thuế TNCN được căn cứ trên tiền lương và các khoản phụ cấp khác, vậy có tính tiền ăn trong đó ko? mình có tham khảo nhưng có chỗ bảo có có chỗ lại bảo ko, kết quả hổng bít luôn! hihihi, bạn nào bít giúp mình nhé! thanks so much!

- Tiền ăn giữa ca là một khoản chi phí chứ ko phải là tiền lương. Do đó ko nên đưa khoản này vào bảng lương để chi trả lương & hạch toán lương cho người Lđ

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Tiền lương phải trả cho người lao động bao gồm cả tiền lương chính, phụ cấp lương do đó tiền ăn ca ( nếu có ) cũng được tính vào khoản phải trả công nhân viên . Các khoản chi phí lương phải trả CNV đương nhiên là chi phí hợp lý của DN . Những người lao động có thu nhập thuộc diện chịu thuế TNCN thì các khoản thu nhập trong bảng lương cũng là căn cứ để xác định thu nhập chịu thuế TNCN. Theo thông tư 81 thì " Các khoản thu nhập dưới các hình thức tiền lương, tiền công, tiền thù lao, bao gồm cả tiền lương làm thêm giờ, lương tháng thứ 13 , tiền phụ cấp, trợ cấp , tiền ăn trưa, ăn giữa ca ... " đều cộng vào thu nhập của người lao động để làm căn cứ tính thuế thu nhập cá nhân.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Tiền lương phải trả cho người lao động bao gồm cả tiền lương chính, phụ cấp lương do đó tiền ăn ca ( nếu có ) cũng được tính vào khoản phải trả công nhân viên . Các khoản chi phí lương phải trả CNV đương nhiên là chi phí hợp lý của DN . Những người lao động có thu nhập thuộc diện chịu thuế TNCN thì các khoản thu nhập trong bảng lương cũng là căn cứ để xác định thu nhập chịu thuế TNCN. Theo thông tư 81 thì " Các khoản thu nhập dưới các hình thức tiền lương, tiền công, tiền thù lao, bao gồm cả tiền lương làm thêm giờ, lương tháng thứ 13 , tiền phụ cấp, trợ cấp , tiền ăn trưa, ăn giữa ca ... " đều cộng vào thu nhập của người lao động để làm căn cứ tính thuế thu nhập cá nhân.
Nhưng tiền ăn ca mà ko nhận bằng tiền thì ko phải trừ vào thu nhập chịu thuế bạn ạ

T

tuanhuong

Guest
16/5/07
9
0
0
Tp.HCM
vậy thì hay quá! vì ở cty mình tổ chức nấu ăn cho nhân viên chứ ko trả tiền mặt, vậy mình chỉ tính lương thôi các bạn nhỉ? cám ơn các bạn nhé!

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Đúng vậy, trong thông tư 81 quy định vậy mà :
4. Các khoản thu nhập không chịu thuế bao gồm:
...
4.3. Tiền ăn định lượng theo chế độ quy định đối với một số công việc, một số nghề đặc biệt; bữa ăn tại chỗ, ăn trưa, ăn giữa ca (trừ trường hợp nhận bằng tiền);

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Các bạn cùng phân biệt nhé : trong bảng lương nếu tổng tiền phải trả cho CNV bao gồm cả tiền ăn ca nữa thì nghĩa là tiền ăn ca của người nhân viên đó đã nhận được bằng tiền. Còn việc họ ăn ca ở quán hay ở công ty nầu rồi trả tiền hàng ngày hay cuối tháng cho quán hay cho bếp của công ty không có ảnh hưởng gì cả . Nếu ăn ở công ty mà cuối tháng công ty khấu trừ lương để đòi tiến ăn ( vì tiền ăn đã cộng vào tổng tiền phải trả rồi ) thì cũng đồng nghĩa là tiền ăn ca họ đã nhận bằng tiền mặt .

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA