TSCĐ vô hình?

• Thread starter ngochuong900
  • Ngày gửi
N

ngochuong900

Guest
16/5/07
8
0
0
HCM
các pác ơi!
Cty em chuẩn bị mua một TSCĐ vô hình thuộc về mạng (em wên mất nó là cái gì), được định giá tới mấy mươi triệu lận, nhưng là của một nhân viên trong cty làm ra rùi bán lại cho cty nên ko có hóa đơn, như vậy phải làm sao đây các pác, giúp em với!:wall: :wall: :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
các pác ơi!
Cty em chuẩn bị mua một TSCĐ vô hình thuộc về mạng (em wên mất nó là cái gì), được định giá tới mấy mươi triệu lận, nhưng là của một nhân viên trong cty làm ra rùi bán lại cho cty nên ko có hóa đơn, như vậy phải làm sao đây các pác, giúp em với!:wall: :wall: :wall:

- Làm hợp đồng thuê mướn

- Đóng thuế thu nhập cho họ

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Để tài sản cố định này là tài sản của công ty và công ty có thể trich khấu hao cho tài sản này thì công ty phải có hóa đơn mua vào . Bạn đề nghị người bán và người đại diện bên mua lên cơ quan quản lý thuế của DN bạn ( cục thuế hay chi cục thuế ) để nộp thuế cho tài sản này ( theo đúng luật định ) và nhận hóa đơn do cơ quan thuế phát hành .

N

ngochuong900

Guest
16/5/07
8
0
0
HCM
vậy là giống như mình đi mua hóa đơn thông thường ở chi cục thuế hả bạn?

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Không phải giống mình đi mua hóa đơn ở cơ quan thuế để về viết hóa đơn mà là hai bên mua và bán ra cơ quan thuế để làm những thủ tục cần thiết như nộp thuế GTGT, lệ phí trước bạ ( nếu có) và các khoản phí khác (nếu có) cho tài sản đó . Bởi bạn không nói rõ đó là TS cố định vô hình gì nên mình mới trả lời tổng quát như vậy. Khi nộp đủ nghĩa vụ về thuế và các lệ phí cần thiết khác, cơ quan thuế sẽ phát hành hóa đơn để làm căn cứ xác nhận cho bên mua và bán là TS này có nguồn gốc ,đã nộp thuế .Vì người bán là một cá nhân không phải tổ chức kinh doanh nên không có hóa đơn xuất cho bên bán do đó trường hợp này hai bên phải lên cơ quan thuế để khai báo, nộp thuế , phí , lệ phí và nhận hóa đơn từ cơ quan thuế phát hành .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA