Bán thanh lý nguyên vật Liệu

• Thread starter Lê Quỳnh 123
  • Ngày gửi
Lê Quỳnh 123

Lê Quỳnh 123

Sơ cấp
23/11/18
25
1
3
28
Em chào anh chị,
Công ty em sắp tới quyết định bán thanh lý một số nguyên vật liệu trong kho, thì về thủ tục bên em cần chuẩn bị những gì cho hợp lý, và mức giá bán thanh lý có quy định nào không ạ. Khi viết hóa đơn bán thanh lý cho những cô chú thu gom ve chai thì mình sẽ viết hóa đơn như thế nào ạ. Định khoản trên sổ sách có phải là khi mình xuất bán (Nợ 811/ có 152), còn khi mình thu được tiền là nợ 111/ có 711 đúng không ạ. Anh chị hỗ trợ giúp cho em với ạ. Em cảm ơn anh chị rất nhiều ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
Việc bán nguyên vật liệu có nhiều nguyên nhân:
- Nếu bạn bán NVL do nhận thấy lợi ích của việc bán do tăng giá và vẫn đảm bảo kế hoạch sản xuất thì bạn ghi nhận doanh thu, giá vốn bình thường, không cần lập chứng từ gì.
- Nếu bạn bán NVL do không còn sử dụng thì phải xác định mức độ hư hại đến đâu để quyết định. Nếu mới tinh thì bán gần giá vốn nhất có thể, nếu có hư hại thì có thể bán giá thấp hơn => bạn phải có biên bản xác nhận tình trạng của NVL (hết hạn sử dụng, hư hỏng do sinh hóa tự nhiên,...). Cái này về phần chứng từ, bạn có thể tham khảo thông tư 96/2015/TT-BTC điều 4, khoản 2, điểm 1 quy định về Tổn thất không được bồi thường được đưa vào chi phí. Quân trọng là phải có ít nhất thông tin phân loại và đánh giá tình trạng của NVL
Số tiền thu về thì ghi nhận vào doanh thu 5118 (giống như thanh lý phế liệu). Giá xuất kho ghi nhận vào 632. Trong quản trị, dựa vào cặp tài khoản NỢ 632 - Có Tk 152 người ta cũng biết bạn bán NVL rồi. Để phân biệt việc bán NVL do cơ hội kinh doanh mới hay bán NVL do không còn dùng thì phải dựa vào giá vốn đi với cặp TK doanh thu
Lúc xuất hóa đơn cho các cô chú thu gom ve chai, bạn có thể ghi tên, địa chỉ của họ nhưng không ghi mã số thuế, Số tiền ghi bình thường

Lê Quỳnh 123

Lê Quỳnh 123

Sơ cấp
23/11/18
25
1
3
28
Em cảm ơn anh ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA